Hợp lý hóa phí đi công tác

• Thread starter trang060389
  • Ngày gửi
T

trang060389

Sơ cấp
11/6/18
13
1
3
34
Chào mọi người,
Theo mình biết, để hợp lý hóa chi phí đi công tác (1 ngày) thành chi phí hợp lý của doanh nghiệp thì cần:
Vé máy bay,
Giấy đi đường (có dấu của giám đốc cử đi công tác).
Nhưng mọi người cho mình hỏi, giấy đi đường này có bắt buộc phải có đóng dấu của nơi được cử đến không?
Thank mọi người nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Luti Phạm

Luti Phạm

Cao cấp
Chào mọi người,
Theo mình biết, để hợp lý hóa chi phí đi công tác (1 ngày) thành chi phí hợp lý của doanh nghiệp thì cần:
Vé máy bay,
Nhưng mọi người cho mình hỏi, giấy đi đường này có bắt buộc phải có đóng dấu của nơi được cử đến không?
Thank mọi người nhiều.
Trước giờ bên mình làm thì không cần dấu của nơi đến, nếu công ty nhà nước thì có thể, nếu có ở qua đêm thì bạn lấy thêm HĐ khách sạn với HĐ ăn uống nữa là được.

• Like
Reactions: trang060389
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Chào mọi người,
Vé máy bay,
Thank mọi người nhiều.
Giấy đi đường ko có dấu và chữ ký của nơi đến là ko đúng quy định. Tuy nhiên thực tế việc đi công tác 1 ngày xin dấu của nơi đến là rất khó (nhất là với sale, quản lý thường gặp khách ở ngoài cty). Do vậy bộ chứng từ đối với công tác 1 ngày của mình thường chỉ có: qđ cử đi công tác, vé máy bay (xe khách...), báo cáo công tác, chi phí khác nếu có. Phần trợ cấp công tác tính cho ng đi mình loại khỏi chi phí hợp lý của DN (do ko có đủ chứng từ là giấy đi đường)

Sửa lần cuối:
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Chào mọi người,
Vé máy bay,
Thank mọi người nhiều.
Giấy đi đường ko có dấu và chữ ký của nơi đến là ko đúng quy định. Tuy nhiên thực tế việc đi công tác 1 ngày xin dấu của nơi đến là rất khó (nhất là với sale, quản lý thường gặp khách ở ngoài cty). Do vậy bộ chứng từ đối với công tác 1 ngày của mình thường chỉ có: qđ cử đi công tác, vé máy bay (xe khách...), báo cáo công tác, chi phí khác nếu có. Phần trợ cấp công tác tính cho ng đi bạn có thể loại khỏi chi phí hợp lý của DN (do ko đủ chứng từ là giấy đi đường)

K

Kara Hudson

Trung cấp
8/5/10
149
13
18
TP.HCM
Giấy đi đường ko có dấu và chữ ký của nơi đến là ko đúng quy định. Tuy nhiên thực tế việc đi công tác 1 ngày xin dấu của nơi đến là rất khó (nhất là với sale, quản lý thường gặp khách ở ngoài cty). Do vậy bộ chứng từ đối với công tác 1 ngày của mình thường chỉ có: qđ cử đi công tác, vé máy bay (xe khách...), báo cáo công tác, chi phí khác nếu có. Phần trợ cấp công tác tính cho ng đi mình loại khỏi chi phí hợp lý của DN.
Trợ cấp công tác tại sao phải loại khỏi chi phí hợp lý của DN vậy ạ?

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Trợ cấp công tác tại sao phải loại khỏi chi phí hợp lý của DN vậy ạ?
Mình trả lời ở trên rồi đó bạn (do ko đủ chứng từ là giấy đi đường). Tùy bên bạn thôi, khoản này nhỏ có thể cbo thuế bỏ qua, nhưng biết đâu gặp cbo thuế nào chả may soi phải, hoặc hóa đơn của đợt đi công tác đó dính hóa đơn của DN bỏ địa chỉ kinh doanh thì hồ sơ của đợt đi công tác đó bạn phải trình ra

• Like
Reactions: trang060389
T

trang060389

Sơ cấp
11/6/18
13
1
3
34
Mình trả lời ở trên rồi đó bạn (do ko đủ chứng từ là giấy đi đường). Tùy bên bạn thôi, khoản này nhỏ có thể cbo thuế bỏ qua, nhưng biết đâu gặp cbo thuế nào chả may soi phải, hoặc hóa đơn của đợt đi công tác đó dính hóa đơn của DN bỏ địa chỉ kinh doanh thì hồ sơ của đợt đi công tác đó bạn phải trình ra

Cảm ơn bạn,
Nhưng việc không được tính là chi phí hợp lí của DN này, tức là sẽ không được giảm trừ khoản này khi tính thuế TNDN, nhưng vẫn có thể tính như một chi phí khác khi làm sổ kế toán cho cty đúng ko bạn?

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Cảm ơn bạn,
Nhưng việc không được tính là chi phí hợp lí của DN này, tức là sẽ không được giảm trừ khoản này khi tính thuế TNDN, nhưng vẫn có thể tính như một chi phí khác khi làm sổ kế toán cho cty đúng ko bạn?
Nó vẫn là chi phí kế toán bạn ạ. Vẫn hạch toán vào tài khoản giống như các khoản trợ cấp công tác và tích vào ô chi phí ko hợp lý trong phần mềm để cuối kỳ lên báo cáo tổng các khoản chi phí ko hợp lý của DN và loại ra khi quyết toán thuế TNDN (ko phải là đưa vào 1 tài khoản riêng đâu nhé, nhiều bạn hiểu nhầm như vậy).

• Like
Reactions: hokado
T

trang060389

Sơ cấp
11/6/18
13
1
3
34
Nó vẫn là chi phí kế toán bạn ạ. Vẫn hạch toán vào tài khoản giống như các khoản trợ cấp công tác và tích vào ô chi phí ko hợp lý trong phần mềm để cuối kỳ lên báo cáo tổng các khoản chi phí ko hợp lý của DN và loại ra khi quyết toán thuế TNDN (ko phải là đưa vào 1 tài khoản riêng đâu nhé, nhiều bạn hiểu nhầm như vậy).
Cảm ơn bạn

N

nkmy1210

Sơ cấp
11/8/16
16
7
3
31
Chào mọi người,
Vé máy bay,
Thank mọi người nhiều.
Dâu của nơi đến thì không cần nha bạn. Dấu của công ty, HĐ ăn uống, HĐ khách sạn mình chi trả cho nới đến thôi đó bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA