Điều chỉnh tờ khai thuế GTGT quý 3,4 năm 2017

• Thread starter kimusd
  • Ngày gửi
K

kimusd

Trung cấp
5/8/12
82
4
8
HCMC
mọi người ơi, tờ khai thuế gtgt quý 3, quý 4 năm 2017 của mình bị sai. Khi nộp quyết toán thuế thì mình làm theo số đúng, nhưng quên chưa nộp lại tờ khai điều chỉnh của quý 3, 4 năm 2017. Bây giờ mình nộp lại được không mọi người? mình đã sửa lại tờ khai của tờ khai của quý 3. số thuế được khấu trừ chuyển sang quý 4 có thay đổi. vậy khi mình sửa tờ khai quý 4 thì mình có phải điều chỉnh chỉ tiêu "số thuế từ kỳ trước chuyển sang" theo số đúng vừa sửa lại ko mọi người?

Khóa học Quản trị dòng tiền
TrangTrang11

TrangTrang11

Trung cấp
8/11/17
130
31
28
mọi người ơi, tờ khai thuế gtgt quý 3, quý 4 năm 2017 của mình bị sai. Khi nộp quyết toán thuế thì mình làm theo số đúng, nhưng quên chưa nộp lại tờ khai điều chỉnh của quý 3, 4 năm 2017. Bây giờ mình nộp lại được không mọi người? mình đã sửa lại tờ khai của tờ khai của quý 3. số thuế được khấu trừ chuyển sang quý 4 có thay đổi. vậy khi mình sửa tờ khai quý 4 thì mình có phải điều chỉnh chỉ tiêu "số thuế từ kỳ trước chuyển sang" theo số đúng vừa sửa lại ko mọi người?
Bạn nói loằng ngoằn mình hiểu sơ sơ ak. Nhưng chốt lại là bạn sai tờ khai quý nào thì bạn làm tờ khai bổ sung quý đó. Còn chênh lệch bạn phải khai ở chỉ tiêu [37] hoặc [38] kỳ hiện tại (tức phải khai trong quý 2/2018)

• Like
Reactions: hokado
TrangTrang11

TrangTrang11

Trung cấp
8/11/17
130
31
28
Nếu bạn sai quý 3/2017 thì làm tờ khai bổ sung quý 3 thôi đừng đụng tới quý 4/2017, phần chênh lệch bạn khai vô chỉ tiêu [37] và [38] của tờ khai quý 2/2018.

• Like
Reactions: hokado
K

kimusd

Trung cấp
5/8/12
82
4
8
HCMC
Nếu bạn sai quý 3/2017 thì làm tờ khai bổ sung quý 3 thôi đừng đụng tới quý 4/2017, phần chênh lệch bạn khai vô chỉ tiêu [37] và [38] của tờ khai quý 2/2018.
Mình sai cả quý 4 luôn á bạn. nên mình không biết tờ khai bổ sung của quý 4 có phải chỉnh lại ở chỉ tiêu 22 thành số dúng của quý 3 mình vừa sửa lại hay ko.
Đã nộp quyết toán 2017 rồi vẫn sửa được đúng ko bạn?

Nếu quyết toán 2017 có sai sót thì mình điều chỉnh như thế nào bạn hướng dẫn mình luôn được ko? mình còn gà quá.

TrangTrang11

TrangTrang11

Trung cấp
8/11/17
130
31
28
Mình sai cả quý 4 luôn á bạn. nên mình không biết tờ khai bổ sung của quý 4 có phải chỉnh lại ở chỉ tiêu 22 thành số dúng của quý 3 mình vừa sửa lại hay ko.
Sai quý nào bạn sửa quý đó, đừng chồng lên nhau. chỉ tiêu [22] bạn phải lấy trên chỉ tiêu [43] của tờ khai chính thức (tức nếu chỉ tiêu [22] tờ khai quý 4 bạn lấy từ [43] của tờ khai chính thức quý 3 đúng r thì không sửa nha). Còn quý 4 sai chỗ nào bạn sửa chỗ đó. Phần chênh lệch bạn kê khai vô chỉ tiêu [37] hoặc [38] quý này -Q2/2018.
Bạn phải nhớ chỉ tiêu [37 và [38] chỉ được khai trong tờ khai chính thức thôi nhé.
Đã nộp quyết toán 2017 rồi vẫn sửa được đúng ko bạn?
Sửa được hết bạn.
Nếu quyết toán 2017 có sai sót thì mình điều chỉnh như thế nào bạn hướng dẫn mình luôn được ko? mình còn gà quá.
Nếu bạn làm thấy số thuế GTGT được khấu trừ cuối kỳ sai với CĐPS thì sửa lại BCTC r nộp lại không vấn đề gì cả bạn.
Nhưng nếu bạn định khoản đúng thì mình nghĩ không sai.
CUối kỳ trước khi lên BCTC bạn nên kiểm tra DT,thuế GTGT đầu vào, GTGT đầu ra trên tất cả tờ khai với các TK 511,3331,133 trên CĐPS phải khớp (hoặc không khớp thì phải tìm ra lý do chênh lệch),thêm các mục phải kiểm tra nữa, đúng thì hãy hên BCTC.

TrangTrang11

TrangTrang11

Trung cấp
8/11/17
130
31
28
Bạn có thể tìm hiểu các mục cần phải kiểm tra trước khi lập BCTC nhiều nơi. Vì mình thấy nhiều người hướng dẫn lắm

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA