đăng ký hoạt động xuất nhập khẩu

• Thread starter Thu.Le
  • Ngày gửi
T

Thu.Le

Sơ cấp
18/6/18
7
1
3
30
công ty mình thành lập 2012 , muốn biết cty đã đăng ký hoạt động xuất nhập khẩu hay chưa, mình lên trang https://dichvuthongtin.dkkd.gov.vn tìm bằng MST công ty nhưng không tìm thấy thông tin công ty đã đăng ký hoạt động hay chưa nữa, có anh chị nào biết còn trang nào tìm được thông tin này nữa không giúp em với

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
công ty mình thành lập 2012 , muốn biết cty đã đăng ký hoạt động xuất nhập khẩu hay chưa, mình lên trang https://dichvuthongtin.dkkd.gov.vn tìm bằng MST công ty nhưng không tìm thấy thông tin công ty đã đăng ký hoạt động hay chưa nữa, có anh chị nào biết còn trang nào tìm được thông tin này nữa không giúp em với
XNk đâu phải ngành nghề mà bạn đăng ký được; bạn chỉ cần ko xnk mặt hàng bị cấm thôi...còn khi nk hoặc xk thì đăng ký với hải quan để làm tờ khai và hồ sơ

T

Thu.Le

Sơ cấp
18/6/18
7
1
3
30
XNk đâu phải ngành nghề mà bạn đăng ký được; bạn chỉ cần ko xnk mặt hàng bị cấm thôi...còn khi nk hoặc xk thì đăng ký với hải quan để làm tờ khai và hồ sơ
Dạ, bạn cho mình trên commercial invoice thì bằng giá là usd, vậy khi xuất hóa đơn GTGT để ghi nhận doanh thu bằng việt nam đồng, thì có cần ghi tỷ giá 1usd = ? VNĐ lên hóa đơn GTGT k ạ?

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Dạ, bạn cho mình trên commercial invoice thì bằng giá là usd, vậy khi xuất hóa đơn GTGT để ghi nhận doanh thu bằng việt nam đồng, thì có cần ghi tỷ giá 1usd = ? VNĐ lên hóa đơn GTGT k ạ?
- Bạn hỏi câu khó quá ko biết trả lời sao luôn.
* Hoá đơn thương mại ( commercial invoice ) là hoá đơn sử dụng khi xuất khẩu ra nước ngoài.
* Hoá đơn GTGT là hoá đơn sử dụng mua bán trong nước, xuất khẩu nội địa.
Viết 1 trong 2 hoá đơn này cho 1 trong 2 trường hợp trên.
Vậy bạn sẽ hỏi tiếp là hoá đơn thương mại đăng ký ở đâu? HĐ thương mại là hoá đơn DN tự thiết kế, tự phát hành không có thông báo hoặc báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn nhưng phải kê khai trên tờ khai GTGT theo tháng hoặc quý, tờ khai QT thuế TNDN năm.

TrangTrang11

TrangTrang11

Trung cấp
8/11/17
130
31
28
Bạn em làm bên xuất nhập khẩu nói là phải đăng kí á anh.

T

Thu.Le

Sơ cấp
18/6/18
7
1
3
30
- Bạn hỏi câu khó quá ko biết trả lời sao luôn.
* Hoá đơn thương mại ( commercial invoice ) là hoá đơn sử dụng khi xuất khẩu ra nước ngoài.
* Hoá đơn GTGT là hoá đơn sử dụng mua bán trong nước, xuất khẩu nội địa.
Viết 1 trong 2 hoá đơn này cho 1 trong 2 trường hợp trên.
Vậy bạn sẽ hỏi tiếp là hoá đơn thương mại đăng ký ở đâu? HĐ thương mại là hoá đơn DN tự thiết kế, tự phát hành không có thông báo hoặc báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn nhưng phải kê khai trên tờ khai GTGT theo tháng hoặc quý, tờ khai QT thuế TNDN năm.

Nếu bạn k xuất hóa đơn gtgt thì bạn ghi nhận doanh thu như thế nào? bên mình đang dùng misa 2017, bên mình có dùng commercial invoice khi làm tờ khai rồi!

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Bạn em làm bên xuất nhập khẩu nói là phải đăng kí á anh.
Đăng ký hoạt động xk với hải quan để làm thủ tục xuất khẩu chứ, trong cái ngành nghề KD nó có ghi tiểu mục XK sẵn rồi mà.

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Nếu bạn k xuất hóa đơn gtgt thì bạn ghi nhận doanh thu như thế nào? bên mình đang dùng misa 2017, bên mình có dùng commercial invoice khi làm tờ khai rồi!
Bạn hạch toán doanh thu XK theo tỷ giá thực tế. Bạn có thể tham khảo phần hạch toán tỷ giá theo TT 200

T

Thu.Le

Sơ cấp
18/6/18
7
1
3
30
Mình muốn biết cách xuất hóa đơn GTGT thôi,
phần tên hàng hóa trên hóa đơn:

Tên hàng Đơn vị Đơn Giá Số Lượng Thành Tiền

Vòng bi Win 6204.2RS (Tỷ giá 1USD = 22,870 VNĐ) Cái 4,345 VNĐ 12,600 54,747,000

Cộng tiền hàng 54,747,000 VNĐ
Thuế GTGT 0%
Tổng cộng tiền thanh toán 54,747,000 VNĐ

(Tỷ giá lấy theo ngày hàng hóa được thông quan)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA