Hỏi về thanh toán tiền hàng bằng chuyển khoản từ tài khoản cá nhân vào tài khoản công ty người bán

• Thread starter trinhhoa2036
  • Ngày gửi
T

trinhhoa2036

Trung cấp
23/9/15
155
11
18
30
Thành phố Đà Nẵng
Cả nhà ơi, Cho em hỏi vấn đề này với ạ!

Việc là giám đốc bên em đi mua hàng, thanh toán tiền hàng bằng cách: chuyển khoản từ tài khoản cá nhân giám đốc --> tài khoản công ty nhà cung cấp.

vậy bây giờ em xin hoá đơn đỏ của nhà cung cấp họ có xuất cho em không ạ?
(Vì là em sợ là: chuyển tiền bằng tài khoản cá nhân chứ không phải là bằng tài khoản của công ty nên họ không xuất hoá đơn cho công ty ạ)
và liệu mình có phải làm thêm giấy uỷ quyền hay giấy tờ gì để xin được hoá đơn bên nhà cung cấp không ạ?

em cảm ơn cả nhà nhiều ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

trinhhoa2036

Trung cấp
23/9/15
155
11
18
30
Thành phố Đà Nẵng
Họ bắt buộc phải xuất hóa đợn vì tiền đã gửi vào tài khoản, tuy nhiên không xuất cho công ty được mà xuất cho tên cá nhân chuyển tiền thôi
vậy, cho em hỏi là làm cách nào để họ có thể xuất hoá đơn cho công ty được không ạ?

T

trinhhoa2036

Trung cấp
23/9/15
155
11
18
30
Thành phố Đà Nẵng
Họ bắt buộc phải xuất hóa đợn vì tiền đã gửi vào tài khoản, tuy nhiên không xuất cho công ty được mà xuất cho tên cá nhân chuyển tiền thôi
dear Bác, em vừa gọi cho bên nhà cung cấp hỏi thì họ báo là sẽ xuất hoá đơn theo thông tin tên công ty, :)
có khi nào họ bị nhầm lẫn không ạ

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
dear Bác, em vừa gọi cho bên nhà cung cấp hỏi thì họ báo là sẽ xuất hoá đơn theo thông tin tên công ty, :)
có khi nào họ bị nhầm lẫn không ạ
Họ không nhầm nhé bạn. Chỉ có bên bạn là người mua thì phải xem thế nào cho phù hợp thôi. Ví dụ nếu hóa đơn >20tr thì bạn phải đảm bảo là thanh toán không bằng tiền mặt theo qui định của luật thuế.
good luck

T

trinhhoa2036

Trung cấp
23/9/15
155
11
18
30
Thành phố Đà Nẵng
Họ không nhầm nhé bạn. Chỉ có bên bạn là người mua thì phải xem thế nào cho phù hợp thôi. Ví dụ nếu hóa đơn >20tr thì bạn phải đảm bảo là thanh toán không bằng tiền mặt theo qui định của luật thuế.
good luck
vâng, là do bên em giám đốc không biết về vấn đề kế toán nên chuyển khoản bằng tài khoản cá nhân như vậy,
mà việc thanh toán này là bên em chuyển từ tài khoản cá nhân của giám đốc sang tài khoản công ty họ, em gọi điện hỏi thì họ nói là sẽ xuất hoá đơn theo tên công ty chứ không phải xuất theo tên cá nhân,vậy vẫn được ạ?

T

trinhhoa2036

Trung cấp
23/9/15
155
11
18
30
Thành phố Đà Nẵng
Vậy theo bạn khoản tiền cá nhân chuyển khoản vào tài khoản công ty đó hạch toán thế nào?
bên công ty em là người mua nên nếu lấy được hoá đơn bình thường thì em sẽ định khoản là trả bằng tiền mặt,
Đúng không ạ?

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Vậy theo bạn khoản tiền cá nhân chuyển khoản vào tài khoản công ty đó hạch toán thế nào?
Hạch toán thế nào thì mời bạn tham khảo theo thông tư 200 hay 133 phù hợp với chế độ kế toán doanh nghiệp đó đang áp dụng nhé.

N

ngannguyen1962004

Sơ cấp
7/6/18
6
1
3
34
cá nhân ck thì xem như là thanh toán tiền mặt, miễn sao dưới 20tr là bình thường mà nhỉ

• Like
Reactions: trinhhoa2036

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA