Kế toán sản xuất nước đá

• Thread starter vanthamhieu
  • Ngày gửi
V

vanthamhieu

Trung cấp
21/11/14
61
3
8
32
Anh chị cho em hỏi, em mới tham khảo về xưởng sản xuất nước đá, giờ tính giá thành thì có phải là ( tiền lương + điện + nước )/ số lượng đá sx.
Nhưng nếu nước là dùng giếng khoan cỡ lớn để lấy nước sản xuất ( đá lạnh ướp thực phẩm nên dùng giếng khoan ạ) mà không có hoá đơn nước thì khoản này tính thế nào ạ.
Em ví dụ thế này nhờ anh chị xem đúng chưa ạ
trong tháng sx 500 cây đá giá bán 10.000đ/cây
tiền lương 2tr, tiền điện 1,5tr ( tiền nước em chưa biết xử lý sao nhờ anh chị giúp)
N 154 / Có 334 2tr
N 154, 1331 /C 111 1,5tr
giá thành 1 cây đá = 3500 000 / 500 = 7000 đ
Tiền khấu hao máy móc tính riêng hay cho luôn vào giá thành ạ.
Xây dựng bảng định mức mình giữ hay có phải nộp cơ quan thuế không, tiền điện tính chung chung được không hay lại còn phải phụ thuộc giờ cao điểm thấp điểm...
Anh chị có bảng định mức nước đá cho em xin tham khảo với ạ. em mới tìm hiểu nên chưa biết nhiều còn gì cần chú ý em nhờ mn tư vấn giúp, em cảm ơn ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn
Anh chị cho em hỏi, em mới tham khảo về xưởng sản xuất nước đá, giờ tính giá thành thì có phải là ( tiền lương + điện + nước )/ số lượng đá sx.
Nhưng nếu nước là dùng giếng khoan cỡ lớn để lấy nước sản xuất ( đá lạnh ướp thực phẩm nên dùng giếng khoan ạ) mà không có hoá đơn nước thì khoản này tính thế nào ạ.
khai thác nước ngầm để phục vụ sản xuất lớn thì phải được cấp phép & phải nộp tiền khai thác nước nhé. Sau đó đưa vào tính giá thành bình thường.
Bạn tham khảo Nghị định Số: 82/2017/NĐ-CP ngày 17 tháng 7 năm 2017 & các văn bản liên quan nếu có.
good luck!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA