Hạch toán nghiệp vụ này ntn ???

• Thread starter brooch
  • Ngày gửi
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Mẹ ơi, các ông như thầy bói xem voi ấy, thằng cha hỏi ban đầu đi đâu rồi? Cho hỏi mấy câu:
1. Doanh nghiệp thuộc loại gì: DNNN, TNHH, Cổ phần, Tư nhân?
2. Sếp đó là sếp gì? Có đứng tên trong danh sách góp vốn đăng ký kinh doanh không?
3. Số vốn góp vào doanh nghiệp đã đủ so với số vốn đăng ký chưa? Số năm hoạt động tới bây giờ là bao nhiêu năm rồi?

Như đ/c thành kiến 78 nói, đừng có hạch toán lộn tùng bậy nên vì đoán già đoán non mà toi đời với thuế (khoản thu - chi không nằm trong mục đích kinh doanh của doanh nghiệp đều phải được xem xét lý do, nếu không hợp lý xin mời nộp thuế GTGT trên khoản thu đó và các loại thuế phạt khác).

Kính mời tác giả câu hỏi nên tiếng cho bà con đỡ khổ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bạn nên hiểu bản chất của vấn đề.

Nội dung của số tiền mặt này không phải là "nộp tiền mặt vào CT" như bạn nói, đó chỉ là thao tác nộp tiền mặt vào quỹ của công ty thôi.

Còn nội dung thì là bản chất của việc xuất hiện số tiền mặt đó. VD: khách hàng trả tiền hàng, đặt cọc, cho vay... tóm lại là số tiền đó mục đích nộp vào quỹ là gì?

Nếu bạn nói đơn giản thì hãy thử ví dụ 1 định khoản đi, đừng nói không là đơn giản, tôi muốn bạn định khoản nghiệp vụ này như thế nào? OK!

Nếu chỉ là đánh đố nghiệp vụ đơn giản khách hàng trả tiền hàng bằng tiền mặt hay đặt cọc trước tiền hàng thì bạn nên xem lại sách rồi hãng đánh đố. Thực ra tôi cũng chẳng cần phải trả lời câu đánh đố "theo kiểu ăn thua trẻ con " như vậy.
Việc đang tranh luận là tại sao lại có nghiệp vụ " chuyển tiền từ TK cá nhân của ông giám đốc sang TK công ty mà không rõ nội dung chuyển tiền ở đây là gì". Bạn có thể đọc các bài trước tôi đưa ra các giả định có thể sếp cho vay , góp thêm vốn vào công ty bằng chuyển khoản. Thực ra đấy cũng chỉ là một trong những giả định để lý giải khoản nội dung chuyển tiền không có nguyên nhân kia thôi. Thực tế nếu để chặt chẽ thì còn nhiều vấn đề phát sinh khác nữa như : nếu là khoản giám đốc cho vay thì phải có hợp đồng vay và nội dung là vay ngắn hạn hay dài hạn rồi lãi vay ... Còn là góp vốn thêm vào công ty thì cũng phải có biên bản các giấy tờ liên quan về việc này.
Đồng ý là tất cả các khoản phải có nội dung và nội dung như thế nào cho hợp lý.
Bạn xem lại chính bạn mới là người hiểu sai vấn đề đang thảo luận ( khi bạn lại nói là nộp tiền mặt vào công ty với nội dung gì đó : khách trả tiền hàng hay đặt cọc gì ở đây ..??? và đánh đố tôi định khoản . Bạn xem lại lý thuyết hạch toán kế toán để xem sách dậy định khoản thế nào nhé! )

H

hieukt

Guest
16/11/06
179
0
0
37
TP Ho Chi Minh
Bạn hãy trao đổi với sếp, sẽ có 2 vấn đề xảy ra:
Thứ 1 : Sếp chuyển tiền vào TK công ty để phục vụ cho mục đích KD của DN, bạn sẽ hạch toán tăng vốn (sẽ phải có biên bản tăng vốn và phải đăng lý tăng vốn thêm trong giấy DK kinh doanh nha)
Thứ 2 : Sếp chuyển tiền tạm thời cho Dn quay vòng vốn KD, bạn trao đổi với sếp hạch toán coi như khoản Nợ ngắn (hoặc gài hạn) vậy ( phải có hợp đồng vay vốn, ghi rõ số tiền, thời hạn và ls vay nhé).
Thân.

D

Duong Nam Dinh

Guest
12/5/07
20
0
1
Nam Định
:wall:ca nha oi giup em dinh khoanNV nay voi nhe!
Cty em nhan dc tien ban hang qua TKNH tu ngay 10/4 nhung den 10/5 moi xua hoa don.
Em dang khong biet DK ntn ? Ai biet xin giup em nhe! Cam on

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
:wall:ca nha oi giup em dinh khoanNV nay voi nhe!
Cty em nhan dc tien ban hang qua TKNH tu ngay 10/4 nhung den 10/5 moi xua hoa don.
Em dang khong biet DK ntn ? Ai biet xin giup em nhe! Cam on

Đề tài đang hay thì bạn lai xen vô, trường hợp của bạn thì coi như người ta trả trước bạn tiền hàng thôi mà. có thể các cơ quan bắt giải trình nhưng không vấn đề gì đâu
Chúc vui vẻ

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Mẹ ơi, các ông như thầy bói xem voi ấy, thằng cha hỏi ban đầu đi đâu rồi? Cho hỏi mấy câu:
1. Doanh nghiệp thuộc loại gì: DNNN, TNHH, Cổ phần, Tư nhân?
2. Sếp đó là sếp gì? Có đứng tên trong danh sách góp vốn đăng ký kinh doanh không?
3. Số vốn góp vào doanh nghiệp đã đủ so với số vốn đăng ký chưa? Số năm hoạt động tới bây giờ là bao nhiêu năm rồi?

Như đ/c thành kiến 78 nói, đừng có hạch toán lộn tùng bậy nên vì đoán già đoán non mà toi đời với thuế (khoản thu - chi không nằm trong mục đích kinh doanh của doanh nghiệp đều phải được xem xét lý do, nếu không hợp lý xin mời nộp thuế GTGT trên khoản thu đó và các loại thuế phạt khác).

Kính mời tác giả câu hỏi nên tiếng cho bà con đỡ khổ.
Đồng chí ấy hết giờ đi về roài.
Em đồng ý cả hai tay với quan điểm của bác. Đồng chí ấy phải nói rõ tình tiết vụ việc thì mới tư vấn chính xác được. không thì voi voi như bác nói.
Em đã gặp một trường hợp công ty nhận tiền của rất nhiều đối tượng và để hoạt động nhân đạo. đúng là nhân đạo thật. thế mà do it hiểu biết về thuế thế là bị vin là thu nhập khác thế là bị bắt nộp nhiều nhiều tiền, sau phải chứng minh và giải trình mãi với được, nhờ cả công an vào cơ mà.
Đề nghị sáng mai bác hỏi được trình bày tiếp, hihihih

B

buonban

Guest
13/9/04
10
0
1
40
ha noi
Theo minh nghĩ mọi người chưa hiểu rõ vấn đề
- Nếu sếp bạn lấy tiền từ TK cá nhân nộp vào Tk của Công ty với mục đích tăng vốn thì
Nợ TK 112
Có TK 411
Các bạn nên phân biệt TK cá nhân và TK công ty. TK cá nhân không thể hiện qua TK 112, TK 112 là TK tiền gửi dùng để thanh toán của CÔng ty, đó là TK tiền gửi không kỳ hạn bạn ah.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Bạn hạch toán theo các trường hợp sau :
1/_Sếp tạm cho công ty mượn ghi nợ 111, 112 có TK 338
2/_Sếp cho vay ngắn hạn ghi nợ 111, 112 có 311 hoặc dài hạn ghi nợ 111, 112 có 341
3/_Sếp góp vốn bổ sung khi chưa có BB họp thì ghi nợ 111, 112 có 4118; nếu có BB họp về góp vốn bbỏ sung ghi nợ 11, 112 có 4111 nhớ là làm thủ tục tăng vốn

D

Duong Nam Dinh

Guest
12/5/07
20
0
1
Nam Định
ơ bác gã sẹo này hay thật em không biết nên mới hỏi các bác mà. Dù sao cũng cảm on bác nhièu.

G

goldmonkey

Guest
10/8/07
2
0
0
Đông Anh - Hà Nội
có thế mà các bác cũng cãi nhau.
Làm kế toán thì phải cẩn trọng, nguyên tắc không thể thiếu.
tùy vào thực tế phát sinh mà định khoản, còn định khoản thì các bác định khoản đúng hết chẳng có bác nào sai cả

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA