Trường hợp khách hàng cọc , nhưng hủy đơn hàng và không nhận cọc

• Thread starter chungmien
  • Ngày gửi
C

chungmien

Sơ cấp
22/6/18
1
0
1
31
Các anh chị cho em hỏi trường hợp như thế này ạ :
Cty em hoạt động dịch vụ , có hợp đồng với cty A 100 triệu . Cty A cọc 50 triệu nhưng sau 2 tháng lại hủy không thực hiện dịch vụ và chấp nhận mất tiền cọc.
Vậy bên em chỉ cần làm BB bồi thường hợp đồng cho bên A ký , rồi thu tiền vào hạch toán . Như vậy có đúng không ạ? Ngoài ra bên em có phải nộp thuế hay làm những bút toán gì liên quan đến thuế không? Cty em không có khấu trừ thuế ạ.
Em xin cảm ơn!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Các anh chị cho em hỏi trường hợp như thế này ạ :
Cty em hoạt động dịch vụ , có hợp đồng với cty A 100 triệu . Cty A cọc 50 triệu nhưng sau 2 tháng lại hủy không thực hiện dịch vụ và chấp nhận mất tiền cọc.
Vậy bên em chỉ cần làm BB bồi thường hợp đồng cho bên A ký , rồi thu tiền vào hạch toán . Như vậy có đúng không ạ? Ngoài ra bên em có phải nộp thuế hay làm những bút toán gì liên quan đến thuế không? Cty em không có khấu trừ thuế ạ.
Em xin cảm ơn!!
Tiền từ vi phạm hợp đồng (mất cọc) bạn đưa vào thu nhập khác 711 (cuối năm là thu nhập chịu thuế TNDN)

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,711
1,388
113
51
TP.HCM
Tại Khoản 1 Điều 5 Thông tư 219/2013/TT- BTC quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật thuế giá trị gia tăng có quy định như sau:
Điều 5. Các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT
"1. Tổ chức, cá nhân nhận các khoản thu về bồi thường bằng tiền (bao gồm cả tiền bồi thường về đất và tài sản trên đất khi bị thu hồi đất theo quyết định của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền), tiền thưởng, tiền hỗ trợ, tiền chuyển nhượng quyền phát thải và các khoản thu tài chính khác.
Cơ sở kinh doanh khi nhận khoản tiền thu về bồi thường, tiền thưởng, tiền hỗ trợ nhận được, tiền chuyển nhượng quyền phát thải và các khoản thu tài chính khác thì lập chứng từ thu theo quy định. Đối với cơ sở kinh doanh chi tiền, căn cứ mục đích chi để lập chứng từ chi tiền.
Trường hợp bồi thường bằng hàng hóa, dịch vụ, cơ sở bồi thường phải lập hóa đơn và kê khai, tính, nộp thuế GTGT như đối với bán hàng hóa, dịch vụ; cơ sở nhận bồi thường kê khai, khấu trừ theo quy định.
Trường hợp cơ sở kinh doanh nhận tiền của tổ chức, cá nhân để thực hiện dịch vụ cho tổ chức, cá nhân như sửa chữa, bảo hành, khuyến mại, quảng cáo thì phải kê khai, nộp thuế theo quy định.
Như vậy, DN không phải lập hóa đơn và kê khai nộp thuế GTGT cho khoản nhận phạt bồi thường vi phạm hợp đồng. Đồng thời ghi nhận thu nhập khác TK711 cho khoản PS này và chịu thuế TNDN.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA