mức đóng bảo hiểm xã hội

• Thread starter ngannguyen1962004
  • Ngày gửi
N

ngannguyen1962004

Sơ cấp
7/6/18
6
1
3
34
dear anh/chị

Em tham khảo quy định đóng bảo hiểm xh từ 2018 là lương + phụ cấp + các khoản khác, tức là mức đóng phải cao hơn mức lương căn bản

nhưng bên cty em vẫn đóng theo mức căn bản 4,598,600, vậy thì có đúng theo quy định không ạ vì trên hợp đồng lao động bên em thì thể hiện mức lương là 4,598,600, còn trên phụ lục hợp đồng mới để mức lương thực lãnh, ck qua tk ngân hàng bình thường.
Vậy khi làm báo cáo thuế thì ghi chi phí theo mức lương thực trả hay chỉ hạch toán theo mức lương cơ bản khấu trừ bảo hiểm thôi.
cty làm có trái quy định pháp luật k ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
TrangTrang11

TrangTrang11

Trung cấp
8/11/17
130
31
28
dear anh/chị

Em tham khảo quy định đóng bảo hiểm xh từ 2018 là lương + phụ cấp + các khoản khác, tức là mức đóng phải cao hơn mức lương căn bản

nhưng bên cty em vẫn đóng theo mức căn bản 4,598,600, vậy thì có đúng theo quy định không ạ vì trên hợp đồng lao động bên em thì thể hiện mức lương là 4,598,600, còn trên phụ lục hợp đồng mới để mức lương thực lãnh, ck qua tk ngân hàng bình thường.
Vậy khi làm báo cáo thuế thì ghi chi phí theo mức lương thực trả hay chỉ hạch toán theo mức lương cơ bản khấu trừ bảo hiểm thôi.
cty làm có trái quy định pháp luật k ạ.
Khoản bạn đóng BH phải >= mức lương tối thiểu vùng +7% đào tạo và + 5% độc hại (Nếu có)
Thêm điều kiện nữa là phải >= so với bậc 1 của thang bảng lương.
Còn phần trên HĐ lao động phải nêu rõ Lương cơ bản và các khoản phụ cấp ko thể gộp chung.
Nếu phần phụ cấp nằm trong các khoản xăng xe, điện thoại, nhà ở.... gọi là các khoản hỗ trợ thi không phải đóng bảo hiểm. Do v bạn phân bổ lương sao cho hợp lý là được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA