Thanh toán chuyển khoản qua ngân hàng, nhưng không có hoá đơn, có được đưa vào chi phí không?

• Thread starter vngkhanhlinh
  • Ngày gửi
V

vngkhanhlinh

Sơ cấp
10/12/16
16
1
3
36
Cty mình chuyển khoản thanh toán qua ngân hàng từ TK công ty : 400 triệu tiền khoan cọc cho tài khoản cá nhân. Nhưng cá nhân này không xuất hoá đơn. Trường hợp này, mình có được đưa khoản này vào chi phí cho công trình không? Giải quyết như thế nào trong trường hợp này (cá nhân này nhận tiền xong, không xuất hoá đơn)
Các bạn chia sẽ giúp mình, cảm ơn các bạn

Khóa học Quản trị dòng tiền
Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,258
565
113
31
1. Nếu cá nhân làm việc cho công ty mà bạn chuyển khoản 400tr vào tài khoản cá nhân thì dù có hóa đơn công ty bạn cũng không được tính vào chi phí
2. Nếu cá nhân là cá thể kinh doanh bạn có thể ký hợp đồng giao khoán với cá nhân đó, sau đó bảo cá nhân đó lên chi cục thuế mua hóa đơn nhân công về xuất cho công ty bạn ( Thủ tục mua hóa đơn nhân công bạn có thể lên mạng tra)
3. Nếu cá nhân không là hộ kinh doanh bạn cũng làm hợp đồng giao khoán nhân công cho người đó ( Coi người đó là người đội trưởng đi). Khi chi trả thu nhập thì khấu trừ 10% thuế TNCN
4. Coi như khoản tiền đó công ty mượn của người đó bây giờ trả lại ( Sau đó tìm cách khác để bù chi phí ) - Cách này không nên làm @@

• Like
Reactions: hokado
N

nhabinht02

Sơ cấp
27/6/15
47
7
8
42
Cty mình chuyển khoản thanh toán qua ngân hàng từ TK công ty : 400 triệu tiền khoan cọc cho tài khoản cá nhân. Nhưng cá nhân này không xuất hoá đơn. Trường hợp này, mình có được đưa khoản này vào chi phí cho công trình không? Giải quyết như thế nào trong trường hợp này (cá nhân này nhận tiền xong, không xuất hoá đơn)
Các bạn chia sẽ giúp mình, cảm ơn các bạn
Trường hợp này phải hạch toán Nợ 331/có 1121 (treo 331 khoản tiền đó; hoặc thu TM trả lại 331 khoản tiền đó để TK 331 về 0 đ) ko tính vào chi phí dc

N

nhabinht02

Sơ cấp
27/6/15
47
7
8
42
Ây da, không có hóa đơn chứng từ gì thì lấy cơ sở nào mà đưa được vào chi phí hợp lý hợp lệ đây a???
mình đâu có hướng dẫn vào chi phí thôi, thực tế rất nhiều chủ DN ko biết, cứ nghĩ mua hàng là chuyển khoản hết từ TK cty, nên mình chỉ hướng dẫn cách hạch toán thôi mà

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA