Tư nhân - Nhà nước

• Thread starter Nguyễn Hoa ktqd
  • Ngày gửi
N

Nguyễn Hoa ktqd

Sơ cấp
27/6/18
2
0
1
27
Em chào các anh/chị,
Em năm nay 22 tuổi, vừa tốt nghiệp đại học. Em học chuyên ngành Kiểm toán trường Đại học Kinh tế quốc dân ngoài Hà Nội ạ
Việc là em có thi tuyển big4, và có nhận được offer của 2 big Theo đó, thì em cũng được người nhà giúp đỡ để vào được làm viên chức, kế toán tại một trường đại học ( cũng lớn). Bản thân em thì muốn được trải nghiệm làm ngoài cho năng động, có cơ hội phát triển hơn sau này; tuy nhiên cơ hội vào trong nhà nước không phải lúc nào cũng có. Và em cũng bị người lớn nói nhiều về việc con gái không nên làm kiểm toán, và nên làm công việc nhàn hơn để có thời gian cho gia đình. Em còn trẻ, thực sự chưa hiểu hết về những khó khăn sau này, về nhiệm vụ của người phụ nữ. Cuối cùng quyết đinh vẫn là của em, nhưng em muốn được nghe nhiều hơn từ các chị có nhiều trải nghiệm để có cái nhìn tốt hơn ạ.
Em cảm ơn !

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Bạn vào big4 thì chỉ có suốt ngày đi. Nhưng bù lại sẽ có nhiều kinh nghiệm.
Bạn làm nhà nước sẽ kém năng động, kinh nghiệm ít, môi trường làm việc củ chuối. Nhưng bù lại ổn định, có vị trí trong xã hội, độ lưu manh tăng lên, và quan trọng nhất là sẽ lấy đc 1 bạn chồng tốt, gia đình yên ổn.
Cuối cùng của 1 đời người vẫn là Gia đình.
Hy vọng bạn có lựa chọn đúng!

N

Nguyễn Hoa ktqd

Sơ cấp
27/6/18
2
0
1
27
Bạn vào big4 thì chỉ có suốt ngày đi. Nhưng bù lại sẽ có nhiều kinh nghiệm.
Bạn làm nhà nước sẽ kém năng động, kinh nghiệm ít, môi trường làm việc củ chuối. Nhưng bù lại ổn định, có vị trí trong xã hội, độ lưu manh tăng lên, và quan trọng nhất là sẽ lấy đc 1 bạn chồng tốt, gia đình yên ổn.
Cuối cùng của 1 đời người vẫn là Gia đình.
Hy vọng bạn có lựa chọn đúng!
Em sợ không lấy được bạn chồng tốt, rồi đồng lương không đảm bảo cuộc sống, lại phải lệ thuộc vào một người chồng không tốt, thì thực sự cuộc sống đó chẳng ổn định chút nào :(

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Em sợ không lấy được bạn chồng tốt, rồi đồng lương không đảm bảo cuộc sống, lại phải lệ thuộc vào một người chồng không tốt, thì thực sự cuộc sống đó chẳng ổn định chút nào :(
Cứ vào nhà nước đi.
Ko thích lại ra.
Ra ngoài ko thích ko vào đc đâu.

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Ngưỡng cửa cuộc đời.....chọn lựa và chấp nhận để cố gắng!
Là con gái thì nên vào nhà nước. CV kế toán tại 1 trường Đại học cũng là tạm ổn định
Nhưng cũng phụ thuộc vào tính cách của bạn nữa.
Bạn muốn cs êm đềm thì nên vào nhà nước, tương lai khi bạn lấy ck thì có nhiều thời gian dành cho gia đình mà vẫn có 1 cv ổn định.
Bạn muốn có những trải nghiệm, cs năng động, những cơ hội phát triển nghề nghiệp, được chứng minh mình thì nên làm big4.
Còn việc bạn lấy ck ra sao thì đó là sự chọn lựa trong tình yêu của riêng bạn thôi. Bạn nhìn thấy điều j ở chàng trai? bạn muốn j ở chàng trai? và a ta có điều gì? Lấy ck cũng là canh bạc lớn nhất cuộc đời. Còn việc a ta làm nhà nước hay tư nhân chả quan trọng vì a ta sống với bạn bằng tính cách, bằng sự cảm thông, bằng sự chia sẻ, bằng lòng "thương yêu" dành cho bạn. Và tất nhiên bạn hãy cho đi trước khi muốn nhận lại nhé....Thân!

visatantam

visatantam

Sơ cấp
24/6/18
18
1
3
33
bigdautu.com
Làm ở đâu cũng vậy cả, nó đều có những mặt tích cực và tiêu cực cả, do mình thôi,

Theo mình thì làm nơi nào mà mình cảm thấy phù hợp và có niềm hăng say với công việc đang làm là ok rồi.Đừng nên quan trọng hóa việc làm nhà nước hay tư nhân. Cái quan trọng là bạn học được gì và tích luỹ được gì.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA