Hỏi về hóa đơn nhân công

• Thread starter lyly040609
  • Ngày gửi
lyly040609

lyly040609

Trung cấp
18/6/09
107
0
16
MTTN
Cả nhà cho e hỏi: Những công ty, doanh nghiệp có đăng ký kinh doanh như thế nào thì được xuất hóa đơn nhân công ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Cả nhà cho e hỏi: Những công ty, doanh nghiệp có đăng ký kinh doanh như thế nào thì được xuất hóa đơn nhân công ạ?
Thường ng ta xuất hoá đơn dịch vụ gì đó ví dụ phí lắp đặt cáp ( nhân công trong đó), chứ ít ai viết hoá đơn ghi nhân công lắm, chỉ thường thấy bên xây dựng nếu giao thầu phần nhân công.

• Like
Reactions: lyly040609
lyly040609

lyly040609

Trung cấp
18/6/09
107
0
16
MTTN
Thường ng ta xuất hoá đơn dịch vụ gì đó ví dụ phí lắp đặt cáp ( nhân công trong đó), chứ ít ai viết hoá đơn ghi nhân công lắm, chỉ thường thấy bên xây dựng nếu giao thầu phần nhân công.
Đúng rồi ạ, Cty mình thuộc lĩnh vực xây dựng, mới đây có nhận thầu lại Cty A, nhưng chỉ thực hiện phần Nhân công nên mình muốn biết đăng ký kinh doanh ntn thì mới xuất được hóa đơn Nhân công đó ạ.

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Đúng rồi ạ, Cty mình thuộc lĩnh vực xây dựng, mới đây có nhận thầu lại Cty A, nhưng chỉ thực hiện phần Nhân công nên mình muốn biết đăng ký kinh doanh ntn thì mới xuất được hóa đơn Nhân công đó ạ.
Bạn được quyền xuất hoá đơn nhân công trong lĩnh vực mà công ty bạn có đăng ký kinh doanh, ví dụ bạn đăng ký ngành nghề chính là xây dựng nhà ở, có ký HĐ với chủ đầu tư giao khoán phần nhân công xây dựng nhà ở thì bạn được xuất hoá đơn nhân công.
Nếu bạn xuất hoá đơn nhân công vận chuyển nhưng cty không có đăng ký thì về mặt luật DN bạn làm sai, nhưng thuế cho phép xuất 01 lần và nếu muốn xuất tiếp thì bạn phải bổ sung thêm ngành nghề vận chuyển.
Tham khảo: Điều 3 Thông tư số 26/2015/TT-BTC

• Like
Reactions: lyly040609

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA