Hỏi thanh toán nợ của công ty đã giải thể, đóng TK ngân hàng.

• Thread starter thovinh999
  • Ngày gửi
T

thovinh999

Sơ cấp
22/2/11
7
0
1
35
vinh nghệ an
Nhờ mọi người tư vấn giúp em, hiện tại có một công ty A, giải thể và đóng tài khoản ngân hàng vào tháng 7/2018, cung câp hàng hoá cho công ty B, đã xuất hoá đơn tháng 4/2018 là 160 triệu , thanh toán bằng hình thức chuyển khoản cho công ty B. Công ty B đã hạch toán chi phí và chưa thanh toán thì công ty A đã giải thể và đóng tài khoản. vậy công ty A làm sao đòi được khoản nợ trên ạ? vì số tiền 160tr nên B không thể thanh toán bằng tiền mặt.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
A bán hàng cho B. B nợ, chưa thanh toán.
Giờ muốn thanh toán thì A đã giải thể rôi?
Theo mình khi A đã hoàn thành thủ tục giải thể rồi, có công văn hoặc thông báo từ cơ quan đăng ký kinh doanh rồi.
Thì bên bạn coi như lãi khoản nợ 160tr từ B, bạn giảm công nợ và ghi nhận là thu nhập khác với khoản 160tr này.
Riêng VAT thì theo mình bạn vẫn để khấu trừ binh thường.
Ai có ý kiến khác, thì cho mình tham khảo thêm nhé.

• Like
Reactions: thovinh999
T

thovinh999

Sơ cấp
22/2/11
7
0
1
35
vinh nghệ an
A bán hàng cho B. B nợ, chưa thanh toán.
Giờ muốn thanh toán thì A đã giải thể rôi?
Theo mình khi A đã hoàn thành thủ tục giải thể rồi, có công văn hoặc thông báo từ cơ quan đăng ký kinh doanh rồi.
Thì bên bạn coi như lãi khoản nợ 160tr từ B, bạn giảm công nợ và ghi nhận là thu nhập khác với khoản 160tr này.
Riêng VAT thì theo mình bạn vẫn để khấu trừ binh thường.
Ai có ý kiến khác, thì cho mình tham khảo thêm nhé.
Vấn đề ở chỗ bên B muốn thanh toán cho A đúng theo luật. không muốn quỵt nợ.

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Cái này đúng là tình ngay lý gian mà.
Nếu bạn vẫn muốn trả tiền cho A, thì phải xem loại hình KD của A là gì hoặc bạn thỏa thuận với bên họ trước kia như thế nào.
Vì hiện tại A đã giải thể, ko còn tư cách pháp nhân, dấu cũng ko còn nữa. Bạn lấy căn cứ đâu tìm chủ nợ mà thanh toán???

Bạn thanh toán cho họ bạn phải chấp nhận mất CP được trừ, mất thuế GTGT được khấu trừ.

• Like
doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Theo đúng luật thuế thì khoản bạn đang nợ đó là khoản nợ vô chủ rồi đó, bạn ghi nhận vào thu nhập khác và khoản đó tính thuế TNDN bình thường nhé. Còn theo luật DN thì công ty đó đã giải thể, ko còn tư cách pháp nhân, đúng ra phải thu hồi trước khi giải thể hoặc có thể thỏa thuận thanh toán vào tài khoản xyz nào đó của bên B sau khi giải thể. Trong trường hợp này, bên A vẫn có chứng từ thanh toán ko dùng tiền mặt vào 1 tài khoản đc bên B chỉ định. Bên B đã hoàn thành nghĩa vụ thuế, do vậy bên A hoàn toàn đc khấu trừ thuế.

• Like
T

thovinh999

Sơ cấp
22/2/11
7
0
1
35
vinh nghệ an
Bên A dùng hoá đơnbán hàng trực tiếp (mẫu 02). không phải hoá đơn GTGT nên không có khâu trừ thuế. hướng giải quyết khá là khó. có ai cao kiến hỗ trợ với..

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA