Giám đốc cũ ký tên trên báo cáo tài chính có hợp pháp?

• Thread starter Truong Nguyen
  • Ngày gửi
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
523
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Tình huống thực tế mà tôi đang gặp khi kiểm soát báo cáo tài chính quý 2/2018 như sau:
Doanh nghiệp đã thay kế toán trưởng và người đại diện doanh nghiệp từ 20 tháng 3 năm 2018. Tuy nhiên hội đồng quản trị họp và quyết định báo cáo tài chính quý 2 năm 2018 vẫn để kế toán trưởng cũ và người đại diện trước pháp luật cũ ký thay vì để kế toán trưởng mới và đại diện pháp luật mới ký. Công ty đang tham gia trên sàn chứng khoán. Như vậy trường hợp này có chấp nhận được không? Nếu được thì tại sao? và nếu không được thì tại sao? Căn cứ vào luật nào?, nghị định nào? thông tư nào?
Rất mong các anh chị em ban điều hành và toàn thể các thành viên cùng tham gia thảo luận vấn đề này !
@HaiTam @phantuannam @MINA @Lặng Yên @xuantham @Hien @Thanh Nam

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: phantuannam
Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
523
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Không thấy các Pro webketoan tham gia topic này nhỉ, cái trường hợp này chắc các Pro đều đã từng trải qua, rất mong nhận được các ý kiến đóng góp

• Like
T

Tư Mắt Kiếng

Trung cấp
5/7/18
62
30
18
34
Căn cứ vào đâu vậy bạn?

Căn cứ vào sự suy luận của bản thân và nhận thức đúng hay sai của mình đối với 1 vấn đề. Bạn à, nếu như vấn đề này bạn nhìn không thấy chỗ nào đúng chỗ nào sai thì pháp luật giúp được gì ?

• Like
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
523
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Căn cứ vào sự suy luận của bản thân và nhận thức đúng hay sai của mình đối với 1 vấn đề. Bạn à, nếu như vấn đề này bạn nhìn không thấy chỗ nào đúng chỗ nào sai thì pháp luật giúp được gì ?
Như bài 1 mình đã nêu vấn đề là phải có căn cứ pháp luật để giải quyết ở luật nào, nghị định nào, thông tư nào? Vấn đề ở đây là pháp luật chứ không phải là cá nhân bạn nhé!

• Like
T

Tư Mắt Kiếng

Trung cấp
5/7/18
62
30
18
34
Như bài 1 mình đã nêu vấn đề là phải có căn cứ pháp luật để giải quyết ở luật nào, nghị định nào, thông tư nào? Vấn đề ở đây là pháp luật chứ không phải là cá nhân bạn nhé!

đã hiểu bạn, có điều bạn không hiểu mình hihihi.
chúc bạn tìm ra văn bản pháp quy mà bạn cần tìm, cũng vì thế mà không ai dám trả lời bạn đó

• Like
L

Lanphuonglan

Sơ cấp
10/7/12
3
2
3
Long Biên Hà Nội
Công ty Em cũng đã gặp trường hợp như này ạ. Bản thân Em nghĩ là Giám đốc mới ký bởi vì thời điểm giám đốc cũ đã nghỉ việc rồi, chả nhẽ gọi Giám đốc cũ đến ký, mà trên thuế thì tại thời điểm ký báo cáo đã thay tên Giám đốc rồi. Em có hỏi tư vấn một chị kế toán trưởng lâu năm thì được chị trả lời như này ạ: Hiện tại BCTC đã nộp qua mạng, tên ai không quan trọng vì chữ ký là mã số thuế công ty. còn in ra thì giám đốc cũ hay mới ký đều được vì chịu trách nhiệm vẫn là công ty ạ.

• Like
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
523
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Công ty Em cũng đã gặp trường hợp như này ạ. Bản thân Em nghĩ là Giám đốc mới ký bởi vì thời điểm giám đốc cũ đã nghỉ việc rồi, chả nhẽ gọi Giám đốc cũ đến ký, mà trên thuế thì tại thời điểm ký báo cáo đã thay tên Giám đốc rồi. Em có hỏi tư vấn một chị kế toán trưởng lâu năm thì được chị trả lời như này ạ: Hiện tại BCTC đã nộp qua mạng, tên ai không quan trọng vì chữ ký là mã số thuế công ty. còn in ra thì giám đốc cũ hay mới ký đều được vì chịu trách nhiệm vẫn là công ty ạ.
Cái khó là giám đốc và kế toán trưởng cũ ký rồi, báo cáo tài chính quý đã gửi lên sở giao dịch chứng khoán, khi soát lại BCTC trước khi công bố thì gặp tình trạng này, nếu yêu cầu người mới phải ký và trả lại báo cáo thì căn cứ theo luật nào? nghị định nào? thông tư nào? chứ nói không thì họ sẽ không cung cấp lại BCTC

• Like
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
523
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
đã hiểu bạn, có điều bạn không hiểu mình hihihi.
chúc bạn tìm ra văn bản pháp quy mà bạn cần tìm, cũng vì thế mà không ai dám trả lời bạn đó
Nói thật là cái này nó liên quan đến nhiều và là kẽ hở giữa các văn bản luật với nhau. Độ vênh rơi vào đúng cái này dẫn đến hậu quả rất lớn vì thông qua báo cáo tài chính này thì không ổn mà không thông qua văn bản này cũng không ổn, do vậy xử lý 1 sự việc cần đối chiếu văn bản pháp luật chứ không dựa vào suy luận của mình. Ra tòa thì căn cứ vào pháp luật vì có thể doanh nghiệp sẽ kiện sở chứng khoán hoặc sở chứng khoán yêu cầu thì phải có căn cứ. Bạn trả lời như trên thì không một doanh nghiệp nào chấp nhận. Đây là sự việc đang diễn ra chứ không phải đưa tình huống bạn nhé! Cảm ơn bạn đã trả lời!

• Like
P

phutungtoyo

http://phutunggapinter.com/vi/shops/Ac-quy-GS/
6/7/18
2
1
3
32
Hà Nội
phutunggapinter.com
Theo mình giám đốc cũ ký chắc cũng không ảnh hưởng nhiều đâu, bây giờ toàn nộp thuế điện tử hết rồi

• Like
T

Tư Mắt Kiếng

Trung cấp
5/7/18
62
30
18
34
Nói thật là cái này nó liên quan đến nhiều v.........................................................................................................................................nào chấp nhận. Đây là sự việc đang diễn ra chứ không phải đưa tình huống bạn nhé! Cảm ơn bạn đã trả lời!
Thật ra , theo cách bạn nói thì tôi cũng có thể đoán được bạn là 1 trong 2 người mới được bổ nhiệm vào ngày 20/3. Vì bạn đăng ký nick ở diễn đàn kế toán nên cho là bạn là người kế toán trưởng mới trong số 2 người.
Điều tôi hơi ngạc nhiên là tại sao bạn không tư vấn từ các tư vấn luật, ngay cả trên mạng cũng có những số điện thoại tư vấn miễn phí , chỉ trả cước điện thoại gọi đi.
Cty cho người củ ký theo tôi suy đoán là Cty muốn thử chút về sự hiểu biết của 2 người mới ở lãnh vực luật pháp đó. Hai người này nếu không chú ý tới các văn bản thì có thể bỏ qua các chi tiết trong hợp đồng mà đối tác có thể "gài" mình mà mình không nhận ra vì cho là nhỏ nhắt

• Like
T

Tư Mắt Kiếng

Trung cấp
5/7/18
62
30
18
34
Doanh nghiệp đã thay kế toán trưởng và người đại diện doanh nghiệp từ 20 tháng 3 năm 2018--> thay ở đây nghĩa là thế nào bạn: đã thay đổi đăng ký kinh doanh, đã thông báo với Sở KHDT về việc thay đổi này --> Nếu vậy chẳng có lý do gì BCTC Quý 2 lại để Giám đốc và KTT cũ ký cả bởi vì trách nhiệm và quyền hạn của họ đã chấm dứt . Việc quyết định của HĐQT ở đây quá vô lý tại sao 2 người cũ lại có thể dễ dàng với chữ ký của mình vậy
Bạn à mình đã biết vấn đề này rồi nhưng chuyện là anh í bắt phải đưa ra văn bản pháp luật nào quy định điều này vì :Như bài 1 mình đã nêu vấn đề là phải có căn cứ pháp luật để giải quyết ở luật nào, nghị định nào, thông tư nào? Vấn đề ở đây là pháp luật chứ không phải là cá nhân bạn nhé!

• Like
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
523
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Thật ra , theo cách bạn nói thì tôi cũng có thể đoán được bạn là 1 trong 2 người mới được bổ nhiệm vào ngày 20/3. Vì bạn đăng ký nick ở diễn đàn kế toán nên cho là bạn là người kế toán trưởng mới trong số 2 người.
Điều tôi hơi ngạc nhiên là tại sao bạn không tư vấn từ các tư vấn luật, ngay cả trên mạng cũng có những số điện thoại tư vấn miễn phí , chỉ trả cước điện thoại gọi đi.
Cty cho người củ ký theo tôi suy đoán là Cty muốn thử chút về sự hiểu biết của 2 người mới ở lãnh vực luật pháp đó. Hai người này nếu không chú ý tới các văn bản thì có thể bỏ qua các chi tiết trong hợp đồng mà đối tác có thể "gài" mình mà mình không nhận ra vì cho là nhỏ nhắt
:)):)):))
Bạn quả thực là cao siêu, bạn nói và phân tích rất rất logic nhưng tôi rất rất tiếc là bạn nói chật lất. Tôi là người kiểm soát cái bctc này trước khi đưa ra câu có cho hay không cho thông qua, chứ ko phải người làm và càng không phải người ký (y)(y)(y) Lâu lắm tôi mới thấy webketoan có 1 người bình luận hài hước như bạn phải không các cụ @MINA @HaiTam @phantuannam :)):)):))

• Like
T

Tư Mắt Kiếng

Trung cấp
5/7/18
62
30
18
34
:)):)):))
Bạn quả thực là cao siêu, bạn nói và phân tích rất rất logic nhưng tôi rất rất tiếc là bạn nói chật lất. Tôi là người kiểm soát cái bctc này trước khi đưa ra câu có cho hay không cho thông qua, chứ ko phải người làm và càng không phải người ký (y)(y)(y) Lâu lắm tôi mới thấy webketoan có 1 người bình luận hài hước như bạn phải không các cụ @MINA @HaiTam @phantuannam :)):)):))

Tôi thì tin như thế nhưng nếu bạn không phải thì làm sao tôi giải thích được, vậy nhé:
Cái văn bản pháp luật nằm trong tay KTT mới và GĐ mới. Đó là QĐ bổ nhiệm của 2 vị.
Các vị nên biết trong QĐ bổ nhiệm sẽ không bao giờ ghi ngày hết hiệu lực và chìa khóa của nó ở đây.
Vậy khi Cty ký QĐBN mới thì QĐBN củ sẽ hết hiệu lực ?
- Điều này phải được quy định trong điều lệ và nội quy Cty (bạn kiểm tra lại điều lệ và nội quy xem có hay không nhé).
- Cty phải ra quyết định bãi nhiệm đối với KTT và GĐ củ.
- Đơn giản hơn hết vẫn là trong quyết định bổ nhiệm mới có ghi điều 3 hoặc 4 gì gì đó là :" KTT mới được bổ nhiệm này sẽ thay thế ông/bà xxxx là KTT trước đây"

3 điều đơn giản thế mà không làm chạy đi kiếm văn bản pháp luật ở tận chân trời nào hỉ ?
Khi 3 điiều này không thực hiện, có nghĩa là QĐ bổ nhiệm của KTT và GĐ củ vẫn còn hiệu lực => KTT và GĐ củ vẫn có thể ký tên trên BCTC như thường.

Khi anh nắm chức vụ cao thì Cty yêu cầu anh có đôi chút kiến thức về pháp luật, thấy các anh không chú ý về các vđ "nhỏ nhưng có thể gây tác hại lớn" nên Cty đặt 2 vị này vào tình huống dở khóc dở cười này...cho vui tý í mà.

doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Huhu xin lỗi mình chịu thua, các ca này nó khó quá... Nếu được thì hỏi các bên có thẩm quyền thử xem @ATM919
Bác ko chuyên về luật DN và luật dân sự à? Vấn đề của chủ thớt cũng ko phức tạp lắm đâu. Có thể được hoặc không được, tùy vào nội bộ công ty là chính.

• Like
T

Tư Mắt Kiếng

Trung cấp
5/7/18
62
30
18
34
Nói thật là cái này nó liên quan đến nhiều và là kẽ hở giữa các văn bản luật với nhau. .................................................................................... Đây là sự việc đang diễn ra chứ không phải đưa tình huống bạn nhé! Cảm ơn bạn đã trả lời!

Anh này sau khi tôi giải đáp thì mất tiêu không thấy xuất hiện lên để trả phí tư vấn 500k cho tớ hả ?

HaMinhHan

HaMinhHan

Sơ cấp
28/2/14
14
12
3
Hà Nội
Tình huống thực tế mà tôi đang gặp khi kiểm soát báo cáo tài chính quý 2/2018 như sau:
Doanh nghiệp đã thay kế toán trưởng và người đại diện doanh nghiệp từ 20 tháng 3 năm 2018. Tuy nhiên hội đồng quản trị họp và quyết định báo cáo tài chính quý 2 năm 2018 vẫn để kế toán trưởng cũ và người đại diện trước pháp luật cũ ký thay vì để kế toán trưởng mới và đại diện pháp luật mới ký. Công ty đang tham gia trên sàn chứng khoán. Như vậy trường hợp này có chấp nhận được không? Nếu được thì tại sao? và nếu không được thì tại sao? Căn cứ vào luật nào?, nghị định nào? thông tư nào?
Rất mong các anh chị em ban điều hành và toàn thể các thành viên cùng tham gia thảo luận vấn đề này !
@HaiTam @phantuannam @MINA @Lặng Yên @xuantham @Hien @Thanh Nam

Dạ, em thì ko rành về thông tư, nghị định có quy định này.

Nhưng ở công ty em làm có trường hợp này, thay đổi về kế toán trưởng (bổ nhiệm giám đốc tài chính lên làm phụ trách kế toán) và một trường hợp thay đổi quản lý (tuy bác đó không kí báo cáo tài chính mà tổng giám đốc mới kí, nhưng bác đó được ủy quyền kí các chứng từ kế toán khác với các quy định về phạm vi kí)

Tại ngày thay đổi kế toán trưởng, quản lí (thời điểm bên em căn cứ vào quyết định thôi việc), thì chữ kí của kế toán trưởng cũ và giám đốc cũ không có giá trị tương đương với chức vụ đấy nữa. Nói cách khác, Nguyễn Văn A không còn là kế toán trưởng thì chữ kí của Nguyễn Văn A với cương vị đó là vô hiệu, không được thừa nhận ở cương vị đó. Công ty có trách nhiệm thông báo tới đối tác và ngân hàng để tránh xảy ra những bất cập về sau.

Vậy nên, với trường hợp như anh nói, kế toán trưởng cũ và giám đốc cũ sau ngày 20/3, chữ kí của họ ko có giá trị pháp lí, hợp lệ với chức danh cũ nữa, nên báo cáo tài chính cũ cũng phải do người mới kí vì họ hợp pháp tại thời điểm đó chứ ko phải người cũ

• Like
M

minh221

Trung cấp
25/4/18
131
31
28
30
Theo mình thì KTT trước (cũ) ký vào BCTC quý 2 cũng hợp lý;
Việc bàn giao sổ sách, chứng từ cho KTT mới đối với cty lớn không hề đơn giản (lắc léo lắm), mất cả tháng hoặc hơn.
Cho nên KTT mới chân ướt chân ráo mới vào quý 2 không dám ký BCTC quý 1+2 (làm sao ký khi mình chưa hiểu hết về nó). Cho nên HĐQT để KTT trước ký BCTC quý 2 sẽ hợp lý cho cả đôi bên.

Theo Điều 20 Luật kế toán:
"1. Đơn vị kế toán phải bố trí kế toán trưởng trừ các đơn vị quy định tại khoản 2 Điều này. Trường hợp đơn vị chưa bổ nhiệm được ngay kế toán trưởng thì bố trí người phụ trách kế toán hoặc thuê dịch vụ làm kế toán trưởng theo quy định. Thời gian bố trí người phụ trách kế toán tối đa là 12 tháng, sau thời gian này đơn vị kế toán phải bố trí người làm kế toán trưởng ...".

=> Về chữ ký KTT theo mình cứ để như BCTC quý 2 đã lập, nên tư vấn cty chưa (thu hồi) bổ nhiệm KTT mới, chỉ bổ nhiệm người phụ trách kế toán cho tới khi việc bàn giao hoàn tất, người mới sẳn sàng làm việc (không quá 12 tháng).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA