THUẾ NHÀ THẦU THU HỘ NỘP HỘ

• Thread starter thuongdan
  • Ngày gửi
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Dạ em chào anh (chị) ạ.. Dạ tình hình là công ty bên em có phát sinh thuế nhà thầu khi mua dịch vụ ở nước ngoài,, và khi thanh toán em giữ lại 10% thuế nhà thầu và cong ty em sẽ trích nộp thuế nhà thầu hộ, vậy cho em hỏi em nên hạch toán theo cách nào. Em cám ơn ạ..
Cách 1: Trích thuế nhà thầu giữ lại: Nợ TK 331 Có TK 3388, Khi nộp thuế nhà thầu: Nợ TK 3388 Có TK 1121
Cách 2: Trích thuế nhà thầu giữ lại: Nợ TK 331 Có TK 3338, Khi nộp thuế nhà thầu: Nợ TK 3338 Có TK 1121
Dạ cho em hỏi hạch toán vào TK 3338 là đúng hay hạch toán vào TK 3388 ạ. Em cám ơn anh (chị). Chúc cả nhà sức khỏe

• Like
Reactions: hangpham@ktt
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Tư Mắt Kiếng

Trung cấp
5/7/18
62
30
18
33
Dạ TK 388 không có trong hệ thống tài khoản ạ

Dạ trong hệ thống tài khoản VN hiện tại không có tk nào dành cho thuế nhà thầu ạ.

Thì phát sinh thuế nhà thầu kt tạo ra tk 388 hay tk 378 hoặc tk 368 ai dám nói gì mình nào. Cái 9 tạo ra tk để nộp thuế cho nhà nước mà, có phải là mục đích xấu đâu.

T

Tư Mắt Kiếng

Trung cấp
5/7/18
62
30
18
33
Dạ em chào anh (chị) ạ.. Dạ tình hình là công ty bên em có phát sinh thuế nhà thầu khi mua dịch vụ ở nước ngoài,, và khi thanh toán em giữ lại 10% thuế nhà thầu và cong ty em sẽ trích nộp thuế nhà thầu hộ, vậy cho em hỏi em nên hạch toán theo cách nào. Em cám ơn ạ..
Cách 1: Trích thuế nhà thầu giữ lại: Nợ TK 331 Có TK 3388, Khi nộp thuế nhà thầu: Nợ TK 3388 Có TK 1121
Cách 2: Trích thuế nhà thầu giữ lại: Nợ TK 331 Có TK 3338, Khi nộp thuế nhà thầu: Nợ TK 3338 Có TK 1121
Dạ cho em hỏi hạch toán vào TK 3338 là đúng hay hạch toán vào TK 3388 ạ. Em cám ơn anh (chị). Chúc cả nhà sức khỏe

Số hiệu tài khoản không quan trọng mà quan trọng là cách tính ra số thuế phải nộp.

Còn ở đây mình có vấn đề muốn hỏi về thuế nhà thầu bạn trích thuế nhà thầu thì đối tác nước ngoài đồng ý hả, bạn có thông báo cho đối tác biết trước khi bạn trích tiền của đối tác không hay là "tiền trảm, hậu tấu" vậy

• Like
Reactions: thuongdan
B

boxuongcachtri

Sơ cấp
13/10/11
36
10
8
Bac Ninh

Mình thường hạch toán vào tk 3338, và mở chi tiết để theo dõi riêng thuế nhà thầu.

• Like
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Số hiệu tài khoản không quan trọng mà quan trọng là cách tính ra số thuế phải nộp.

Còn ở đây mình có vấn đề muốn hỏi về thuế nhà thầu bạn trích thuế nhà thầu thì đối tác nước ngoài đồng ý hả, bạn có thông báo cho đối tác biết trước khi bạn trích tiền của đối tác không hay là "tiền trảm, hậu tấu" vậy
Cái phần trừ thuế nhà thầu là bên mình đã quy định trong hợp đồng với bên nước ngoài rồi à bạn.. Vấn đề là mình đang thắc mắc dùng TK 3338 hay 3388 à.. mình cám ơn

T

Tư Mắt Kiếng

Trung cấp
5/7/18
62
30
18
33
Cái phần trừ thuế nhà thầu là bên mình đã quy định trong hợp đồng với bên nước ngoài rồi à bạn.. Vấn đề là mình đang thắc mắc dùng TK 3338 hay 3388 à.. mình cám ơn

Vậy thì Cty bạn hay quá, đã kèm theo hợp đồng cũng như các bạn khác nói đã từng trích tiền hàng để nộp thuế nhà thầu.
Còn các Cty mình làm lại khác.
Sếp nói với tôi là có một quy luật bất thành văn giữa các Cty không cùng quốc gia làm ăn với nhau là :
"Tất cả các loại thuế , chi phí phát sinh ở nước nào thì Cty đóng trên quốc gia đó sẽ có trách nhiệm nộp hay chi trả "
Cho nên tôi có liên lạc với Cty nước ngoài đề cập tới vấn đề này thì họ cho hay là nếu khấu trừ tiền hàng của họ để nộp thuế thì họ sẽ làm lại hợp đồng và tăng giá lên tới khi nào số tăng bằng với số thuế nhà thầu của họ. Còn nếu không chịu thì họ hủy hợp đồng.
Cty tôi lúc nào cũng è cổ ra đóng cái thuế này cho các Cty nước ngoài chứ có trích được của họ đâu.
À mà như bạn nói thì họ đã cộng thuế vào giá bán trong hợp đồng rồi nên có thể trích thoải mái hỉ

• Like
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Vậy thì Cty bạn hay quá, đã kèm theo hợp đồng cũng như các bạn khác nói đã từng trích tiền hàng để nộp thuế nhà thầu.
Còn các Cty mình làm lại khác.
Sếp nói với tôi là có một quy luật bất thành văn giữa các Cty không cùng quốc gia làm ăn với nhau là :
"Tất cả các loại thuế , chi phí phát sinh ở nước nào thì Cty đóng trên quốc gia đó sẽ có trách nhiệm nộp hay chi trả "
Cho nên tôi có liên lạc với Cty nước ngoài đề cập tới vấn đề này thì họ cho hay là nếu khấu trừ tiền hàng của họ để nộp thuế thì họ sẽ làm lại hợp đồng và tăng giá lên tới khi nào số tăng bằng với số thuế nhà thầu của họ. Còn nếu không chịu thì họ hủy hợp đồng.
Cty tôi lúc nào cũng è cổ ra đóng cái thuế này cho các Cty nước ngoài chứ có trích được của họ đâu.
Cám ơn bạn,, như bạn nói cũng đúng rồi à.. thực tế ít NCC nào được như vậy toàn là cty mình tự đóng.. Bạn cho mình hỏi vậy mình nên hạch toán theo TK 3388 hay 3338 là đúng à bạn.. mình cám ơn

T

Tư Mắt Kiếng

Trung cấp
5/7/18
62
30
18
33
Cám ơn bạn,, như bạn nói cũng đúng rồi à.. thực tế ít NCC nào được như vậy toàn là cty mình tự đóng.. Bạn cho mình hỏi vậy mình nên hạch toán theo TK 3388 hay 3338 là đúng à bạn.. mình cám ơn

tài khoản nào cũng đúng bạn ạ, nếu lý luận nó là thuế thì cho vào 3338, còn lý luận nó là nộp hộ không liên quan gì đến Cty thì cho vào 3388

T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
tài khoản nào cũng đúng bạn ạ, nếu lý luận nó là thuế thì cho vào 3338, còn lý luận nó là nộp hộ không liên quan gì đến Cty thì cho vào 3388
Cám ơn bạn.. Vậy mình sẽ hạch toán TK 3338 chắc sẽ đúng hơn

T

Tư Mắt Kiếng

Trung cấp
5/7/18
62
30
18
33
Cám ơn bạn.. Vậy mình sẽ hạch toán TK 3338 chắc sẽ đúng hơn

à mà thuế nhà thầu nước ngoài gồm 2 thứ thuế GTGT và thuế TNDN. Thuế GTGT nộp thay cho nhà thầu nước ngoài sẽ được khấu trừ nếu như DN có "................ chứng từ nộp thuế GTGT thay cho phía nước ngoài theo hướng dẫn của Bộ Tài chính áp dụng đối với các tổ chức nước ngoài không có tư cách pháp nhân Việt Nam và cá nhân nước ngoài kinh doanh hoặc có thu nhập phát sinh tại Việt Nam"
Thông tư 219/2013/TT-BTC tại Điều 15, Khoản 1 quy định về điều kiện khấu trừ thuế GTGT
Nên nếu đó là thuế GTGT nộp thay nhà thầu nước ngoài thì dù hạch toán vào TK nào, bạn đã sẵn sàng để kết chuyển sang TK 133 chưa ?

T

Tranhong47

Sơ cấp
11/7/18
10
0
1
34
cho em hỏi ké với ạ,:)
Công ty em là nhà thầu cho dự án xây lắp Thủy điện tại Lào Cai
Chủ đầu tư và công ty em (nhà thầu) đều ở TP HCM, Nhà thầu Phụ (trụ sở tại Lào Cai) đang thực hiện dự án
Vậy cho em hỏi Ai sẽ là người nộp khoản thuế vãng lai này cho cục thuế Lào cai? có công văn nào hướng dẫn không ạ?

T

Tư Mắt Kiếng

Trung cấp
5/7/18
62
30
18
33
Chủ đầu tư và công ty em (nhà thầu) đều ở TP HCM, Nhà thầu Phụ (trụ sở tại Lào Cai) đang thực hiện dự án
Vậy cho em hỏi Ai sẽ là người nộp khoản thuế vãng lai này cho cục thuế Lào cai? có công văn nào hướng dẫn không ạ?
Có thông tư hướng dẫn rõ ràng nhưng nếu đi tìm và chỉ trích có 1 câu đại ý : "các Cty xây dựng nếu có công trình ngoại tỉnh thì phải nộp thuế vãng lai x %" thì hơi phí.
Nếu Cty em trúng thầu, tức là Cty em là chủ thầu đứng tên hợp pháp trong cái hồ sơ xây dựng thì Cty em đóng thuế vãng lai ạ.
Còn hông chịu thì bán thầu lại cho thằng thầu phụ đi .

• Like
T

Tư Mắt Kiếng

Trung cấp
5/7/18
62
30
18
33

hi bây giờ đã kiếm ra cái thông tư hướng dẫn rồi nè:

Theo Điểm a khoản 1 Điều 2 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015
Trường hợp kê khai, nộp thuế vãng lai
  • ...............................................
    • TH1. Với người nộp thuế có hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh, thoả mãn đồng thời 2 điều kiện:
      • Giá trị (kể cả giá trị cộng gộp) công trình xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh bao gồm cả thuế GTGT từ 1 tỷ đồng trở lên
      • Không thành lập đơn vị trực thuộc tại địa phương cấp tỉnh khác nơi có trụ sở chính.
    • TH2. Kinh doanh, chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh mà không thành lập đơn vị trực thuộc tại địa phương cấp tỉnh khác nơi có trụ sở chính.
    Chúc Cty em trúng thầu lớn nhé

• Like
Reactions: Tranhong47
T

Tranhong47

Sơ cấp
11/7/18
10
0
1
34
Em có hỏi bên Thuế thì bên đó trả lời qua điện thoại là bên công ty thầu phụ ở Lào cai sẽ đóng khoản thuế này, sau này khi công ty em thanh toán tiền thì sẽ trích 2% lại nộp cho cục thuế Lào Cai ạ

T

Tranhong47

Sơ cấp
11/7/18
10
0
1
34
hi bây giờ đã kiếm ra cái thông tư hướng dẫn rồi nè:

Theo Điểm a khoản 1 Điều 2 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015
Trường hợp kê khai, nộp thuế vãng lai
  • ...............................................
    • TH1. Với người nộp thuế có hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh, thoả mãn đồng thời 2 điều kiện:
      • Giá trị (kể cả giá trị cộng gộp) công trình xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh bao gồm cả thuế GTGT từ 1 tỷ đồng trở lên
      • Không thành lập đơn vị trực thuộc tại địa phương cấp tỉnh khác nơi có trụ sở chính.
    • TH2. Kinh doanh, chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh mà không thành lập đơn vị trực thuộc tại địa phương cấp tỉnh khác nơi có trụ sở chính.

Chúc Cty em trúng thầu lớn nhé
cám ơn anh nhiều ạ

T

Tư Mắt Kiếng

Trung cấp
5/7/18
62
30
18
33
Em có hỏi bên Thuế thì bên đó trả lời qua điện thoại là bên công ty thầu phụ ở Lào cai sẽ đóng khoản thuế này, sau này khi công ty em thanh toán tiền thì sẽ trích 2% lại nộp cho cục thuế Lào Cai ạ

Em có hỏi bên Thuế thì bên đó trả lời qua điện thoại là bên công ty thầu phụ ở Lào cai sẽ đóng khoản thuế này => vấn đề này bạn nên thương lượng với thầu phụ trước nhé vì theo luật nó không phải nộp đâu : Cty thầu phụ nằm tại địa bàn XD công trình, có lý gì bắt ngta đóng thuế vãng lai chứ.
Thầu phụ nộp là chi hộ, nộp hộ cho thầu chính rồi rồi.
sau này khi công ty em thanh toán tiền thì sẽ trích 2% lại nộp cho cục thuế Lào Cai ạ => em phải trả lại cho thầu phụ mới đúng. Thầu phụ nộp 1 lần, Cty em nộp thêm lần nữa à! Chỉ khi quyết toán công trình nếu số thầu phụ nộp nhỏ hơn thì Cty mới nộp phần chênh lệch nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA