Nộp hs khai thuế TNDN và thuế GTGT cho DN mới thành lập

• Thread starter Hồng Đăng 2403
  • Ngày gửi
H

Hồng Đăng 2403

Sơ cấp
9/7/18
19
2
3
28
cho e hỏi cty e mới thành lập ngày 30/05/2018 chưa có phát sinh đầu ra. chỉ lấy đầu vào có 2-3 hóa đơn gì đó. cty cũng chưa mua hóa đơn GTGT. Thì bây h em có phải nộp hs khai thuế TNDN tạm tính và thuế GTGT ko ạ. Nếu có thì bên khai thuế TNDN tạm tính điền chỉ tiêu là 0 hết hay sao ạ? em sv mới ra trường mong ac giúp đỡ e với ạ. em cảm ơn !

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Tư Mắt Kiếng

Trung cấp
5/7/18
62
30
18
34
Tôi thì thường kê khai thế nào cho thuận tiện công việc kế toán của mình thôi, nên tôi chỉ nói về cách thức của tôi nhiều khi nó không đúng chuẩn lắm (nhưng tiện lợi). Bạn xem để tham khảo nhé.
Hồ sơ khai thuế TNDN tạm tính thì bỏ lâu rồi, có phát sinh thuế TNDN trong kỳ thì nộp, không có thì thôi không cần nộp hồ sơ khai thuế TNDN tạm tính nữa đâu.
Khi Cty chưa có đầu ra, mà HĐ đầu vào giờ không còn khống chế thời hạn kê khai nữa nên Tờ khai thuế GTGT cứ để không phát sinh tất cho đến khi có đầu ra thì mới gom tất cả HĐ đầu vào khai luôn 1 lượt. Và lúc đó mới mở sổ sách hạch toán luôn nhé.

• Like
Reactions: phantuannam
H

Hồng Đăng 2403

Sơ cấp
9/7/18
19
2
3
28
Tôi thì thường kê khai thế nào cho thuận tiện công việc kế toán của mình thôi, nên tôi chỉ nói về cách thức của tôi nhiều khi nó không đúng chuẩn lắm (nhưng tiện lợi). Bạn xem để tham khảo nhé.
Hồ sơ khai thuế TNDN tạm tính thì bỏ lâu rồi, có phát sinh thuế TNDN trong kỳ thì nộp, không có thì thôi không cần nộp hồ sơ khai thuế TNDN tạm tính nữa đâu.
Khi Cty chưa có đầu ra, mà HĐ đầu vào giờ không còn khống chế thời hạn kê khai nữa nên Tờ khai thuế GTGT cứ để không phát sinh tất cho đến khi có đầu ra thì mới gom tất cả HĐ đầu vào khai luôn 1 lượt. Và lúc đó mới mở sổ sách hạch toán luôn nhé.
Tức là bây giờ em vẫn phải nộp Tờ khai thuế GTGT nhưng đánh dấu không phát sinh mua bán đúng ko ạ?

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
cho e hỏi cty e mới thành lập ngày 30/05/2018 chưa có phát sinh đầu ra. chỉ lấy đầu vào có 2-3 hóa đơn gì đó. cty cũng chưa mua hóa đơn GTGT. Thì bây h em có phải nộp hs khai thuế TNDN tạm tính và thuế GTGT ko ạ. Nếu có thì bên khai thuế TNDN tạm tính điền chỉ tiêu là 0 hết hay sao ạ? em sv mới ra trường mong ac giúp đỡ e với ạ. em cảm ơn !
Hồ sơ theo quý bạn cần nộp theo Quý:
1. Tờ khai thuế GTGT
2. Tờ khai thuế TNCN ( nếu công ty có hddld, có thuê mướn lao động và có trả lương)
3. Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn ( nộp trống nếu chưa thông báo phát hành hóa đơn)
4. Các tờ khai khác trong các trường hợp đặc biệt ( xổ số, dự án...)
Vì câu hỏi của bạn chứng tỏ bạn mới làm kế toán nên tôi thử 1 tình huống sau: Về tờ khai GTGT, theo như Chuẩn mực kế toán và Luật Kế Toán thì khi phát sinh NV bạn phải hạch toán dù chứng từ hợp pháp hoặc không hợp pháp cũng có cách xử lý. Đặt trường hợp giả sử toàn bộ chứng từ bạn đang có hợp pháp nhưng bạn để đó không kê khai đến năm sau khi phát sinh doanh thu, bạn có đủ kinh nghiệm để vừa làm tờ khai vừa hạch toán sổ sách không? Việc đó bạn nên tự cân nhắc thật kỹ vì thời gian cũng còn kha khá mới hết quý.

H

Hồng Đăng 2403

Sơ cấp
9/7/18
19
2
3
28
Dạ. E cảm ơn lời góp ý của ac ạ.
1. Về phần khai thuế Gtgt thì quý 2 e sẽ để trống sang quý 3 e tìm hiểu thêm thì e sẽ bổ sung. Chứ ko đợi đến ps doanh thu ạ. Vì bây giờ mấy hoá đơn cũng chưa tập hợp dc đủ.
2. Cty e là cty cổ phần có 3ng góp vốn. Có 1 quản lý + 1 kế toán+ 3 công nhân làm thường xuyên và thêm mấy người làm nữa. Lương cao nhất cũng chỉ 6tr và ko có trợ cấp gì cả. Thì cho e hỏi là lập tờ khai thuế TNCN ntn ạ. E có tìm hiểu trên mạng nhưng ko hiểu dc

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
2. Cty e là cty cổ phần có 3ng góp vốn. Có 1 quản lý + 1 kế toán+ 3 công nhân làm thường xuyên và thêm mấy người làm nữa. Lương cao nhất cũng chỉ 6tr và ko có trợ cấp gì cả. Thì cho e hỏi là lập tờ khai thuế TNCN ntn ạ. E có tìm hiểu trên mạng nhưng ko hiểu dc
cÓ TÍNH LƯƠNG và thuê mướn lao động thì phải lập tờ khai thuế TNCN tháng/quý và QT năm ( không phát sinh nghĩa vụ nộp thuế)

• Like
Reactions: Hồng Đăng 2403
Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,258
565
113
31
cÓ TÍNH LƯƠNG và thuê mướn lao động thì phải lập tờ khai thuế TNCN tháng/quý và QT năm ( không phát sinh nghĩa vụ nộp thuế)
Cho e hỏi công ty mới thành lập, chưa đặt in hóa đơn thì có phải nộp BCTH SDHĐ trắng không ạ

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Cần công văn ko em?
cần bạn ơi, bao năm nay vẫn nộp, từ thời còn là sinh viên, nhiều khi nghĩ ko có thông báo phát hành hóa đơn thì có hóa đơn đâu mà báo cáo...nhưng cứ sợ từ ng này truyền ng kia

doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
cần bạn ơi, bao năm nay vẫn nộp, từ thời còn là sinh viên, nhiều khi nghĩ ko có thông báo phát hành hóa đơn thì có hóa đơn đâu mà báo cáo...nhưng cứ sợ từ ng này truyền ng kia
Là nó

Đính kèm

• Ko phải nộp BC khi chưa phát hành.pdf
    138 KB · Lượt xem: 10
  • Like
Reactions: phantuannam
T

Tư Mắt Kiếng

Trung cấp
5/7/18
62
30
18
34
Theo điều 16 thông tư 156/2013
Điều 16 : Khai thuế , nộp thuế TNCN
Tổ chức, cá nhân trả thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân và cá nhân có thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân thực hiện khai thuế, nộp thuế và quyết toán thuế theo quy định tại Điều 17 Nghị định số 83/2013/NĐ-CP ngày 22/7/2013 quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Quản lý thuế và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Quản lý thuế, cụ thể như sau:
1. Khai thuế, nộp thuế đối với tổ chức, cá nhân trả thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân
a) Nguyên tắc khai thuế
a.1) Tổ chức, cá nhân trả thu nhập có phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân khai thuế theo tháng hoặc quý. Trường hợp trong tháng hoặc quý, tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân thì không phải khai thuế.
....................................................................
Luật ra rõ ràng như thế mà vẫn có 1 số người cố gắng làm sai pháp luật, gây khó khăn cho bản thân rồi lại tư vấn sai cho người khác không hiểu để thể hiện điều gì.
Dám nói điều này ra thì lại bị xóa bài.
Không biết BQT có phân biệt được vấn đề nói lên sự thật và thóa mạ nhau khác ở đâu không ?

Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,258
565
113
31
Cần công văn ko em?
Ồ vâng, Cảm ơn a nhiều ạ
Trước thì e nghĩ mình cứ nộp để an toàn tránh sau này bị phạt oan, phạt vạ ( Vì CBT nhiều khi trình độ của người ta....)
Giờ có công văn này là an tâm rồi a @@

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA