Xuất hóa đơn sai đơn vị tiền tệ !!!!

• Thread starter TranAnh1991
  • Ngày gửi
T

TranAnh1991

Sơ cấp
14/7/18
5
2
3
32
Kính chào các Anh, Chị,
Cho em được hỏi 02 vấn đề sau ạ.
1) Hợp đồng bên em ký trong nước có cả tiền USD và VNĐ. Khi xuất hóa đơn phần USD em có viết đơn vị tiền tệ là USD, phần tiền bằng chữ thì vẫn là tiếng Việt (VD: Một nghìn đô la Mỹ). Em muốn hỏi giờ em làm 1 hóa đơn khác điều chỉnh đơn vị tiền tệ của hóa đơn trên về thành VNĐ có được không ạ? Em không muốn hủy đi xuất lại ạ (thực tế là k làm được)
2) Hợp đồng bên em ký với nước ngoài (cư trú tại nước ngoài luôn), đơn vị là USD. Em xuất hóa đơn ngoại tệ cho khách hàng được không ạ?
Em cảm ơn các Anh/ Chị.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phongvnkt

Sơ cấp
23/4/10
26
13
3
38
Vĩnh Phúc
TH1. Hoàn toàn được em nhé: Em ghi nội dung: Điều chỉnh số tiền bằng chữ của hóa đơn số ......., ký hiệu....., ngày .../..../..... từ Một nghìn đô la mỹ thành One thousand dollars. Chỗ số tiền bằng chữ: (ghi lại số tiền bằng chữ tiếng anh). Nếu hóa đơn của em là tiếng anh em viết nội dung tiếng anh nhé.
TH2. Hoàn toàn được em nhé. Ngày xưa anh làm ở cty nước ngoài, làm bên nước ngoài, Hóa đơn, HĐ toàn bộ bằng tiếng anh.

T

TranAnh1991

Sơ cấp
14/7/18
5
2
3
32
TH1. Hoàn toàn được em nhé: Em ghi nội dung: Điều chỉnh số tiền bằng chữ của hóa đơn số ......., ký hiệu....., ngày .../..../..... từ Một nghìn đô la mỹ thành One thousand dollars. Chỗ số tiền bằng chữ: (ghi lại số tiền bằng chữ tiếng anh). Nếu hóa đơn của em là tiếng anh em viết nội dung tiếng anh nhé.
TH2. Hoàn toàn được em nhé. Ngày xưa anh làm ở cty nước ngoài, làm bên nước ngoài, Hóa đơn, HĐ toàn bộ bằng tiếng anh.
Cảm ơn anh! Hóa đơn điều chỉnh em đã xuất ghi nội dung "Điều chỉnh đơn vị tiền tệ của hóa đơn số...ngày...ký hiệu...như sau:..." Tuy nhiên phía khách hàng lại vẫn lăn tăn do chưa có trường hợp nào điều chỉnh đơn vị tiền tệ trước đây (e cũng đã search google chưa có trường hợp điều chỉnh đơn vị tiền tệ). Em có đọc qua các thông tư quy định thì thấy việc điều chỉnh này là không sai.
Và điều nữa em muốn hỏi là hợp đồng ký là USD thì mình xuất hóa đơn USD có được không ạ? trích dẫn theo thông tư quy định nào thì được ạ?

P

phongvnkt

Sơ cấp
23/4/10
26
13
3
38
Vĩnh Phúc
Cảm ơn anh! Hóa đơn điều chỉnh em đã xuất ghi nội dung "Điều chỉnh đơn vị tiền tệ của hóa đơn số...ngày...ký hiệu...như sau:..." Tuy nhiên phía khách hàng lại vẫn lăn tăn do chưa có trường hợp nào điều chỉnh đơn vị tiền tệ trước đây (e cũng đã search google chưa có trường hợp điều chỉnh đơn vị tiền tệ). Em có đọc qua các thông tư quy định thì thấy việc điều chỉnh này là không sai.
Và điều nữa em muốn hỏi là hợp đồng ký là USD thì mình xuất hóa đơn USD có được không ạ? trích dẫn theo thông tư quy định nào thì được ạ?
Hợp đồng em ký với đơn vị nước ngoài hay trong nước?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA