Kế toán xây dựng cơ bản.

• Thread starter Phuong105
  • Ngày gửi
P

Phuong105

Sơ cấp
14/7/18
12
0
1
32
Công ty mình xây dựng chung cư để bán. Hiện tại dự án đang đền bù giải phóng mb. Cho mình hỏi phần chi này hạch toán ntn ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phongvnkt

Sơ cấp
23/4/10
26
13
3
38
Vĩnh Phúc
Như vậy là cty bạn đang làm dự án. Sản phẩm của cty bạn là căn hộ trung cư. Trường hợp này thì chi phí đền bù GPMB cấu thành lên giá thành của các căn trung cư (sản phẩm của cty bạn). Khi phát sinh chi phí đền bù giải phóng MB bạn tập hợp vào tài khoản 154 để khi xây dựng hoàn thành tính giá thành của sản phẩm bạn nhé, lúc hoàng thành thì đưa lên 155 đề khi bán thì đưa vào 632.
Do chi phí đền bù giải phóng mặt bằng không chị thuế GTGT nên bạn cũng theo dõi riêng khoản này, sau này phân bổ cho các căn hộ để cấu thành lên giá vốn. Xu bán căn hộ cho người mùa thì ghi 2 dòng: Giá trị căn hộ (phần không bao gồm tiền đền bù) có thuế, giá trị căn hộ phần chi phí đền bù ko thuế.
Về Hạch toán:
Khi phát sinh: Nợ 154 - Ctr A - Có: 111,112 ...
Khi hoàn thành: tính toán phân bổ cho từng căn hộ (do 1 toàn CC các căn hộ có diện tích khác nhau): Nợ 155 - Căn hộ B CtrA - Có 154 CtrA

• Like
Reactions: hokado
P

Phuong105

Sơ cấp
14/7/18
12
0
1
32
Cho mình hỏi. Giả sử tòa chung cư hỗn hợp vừa cho thuê, vừa bán thì xử lý tnao ạ

P

phongvnkt

Sơ cấp
23/4/10
26
13
3
38
Vĩnh Phúc
Vậy bạn phải tính toán số lượng căn hộ cho thuê và số lượng căn hộ bán -> phân phổ chi giải phòng mặt bằng. Chi phí phân bổ cho căn hộ bán hạch toán như trên. chi phí phân bổ cho căn hộ cho thuê thì đưa vào giá trị Tài sản cố định Vô hình để phân bổ cùng với chi phí xây dựng trong thời gian cho thuê theo quyết định của công ty bạn và thông báo với đơn vị Thuế quản lý.

P

Phuong105

Sơ cấp
14/7/18
12
0
1
32
Cảm ơn anh nhiều ạ. Cho e hỏi thêm là với phần chi phí đền bù theo thỏa thuận, mà không theo áp giá bồi thường của nhà nước. E ghi nhận luôn vào 811, tính lãi lỗ luôn trong năm. Vậy sau này khi tình giá vốn căn hộ. E có tính được phần chi ngoài này ko ạ? (Trên sổ sách ktoan). Và phần chi ngoài này, mình có phải khấu trừ 10% thuế TNCN của các hộ dân ko ạ

P

phongvnkt

Sơ cấp
23/4/10
26
13
3
38
Vĩnh Phúc
1. Về nguyên lý: Chi phí đã ghi nhận vào 811 thì con đường cuối cùng là lên 911 tính lãi lỗi, không có con đường quay lại 632 để tính giá vốn.
2. Khi triển khai dự án nào cũng đã có bước lập dự toán: trong bảng dự toán đã phải đi thỏa thuận đề bù để lập dự toán cho phần chi phí đền bù GPMB, giá bồi thường theo khung giá của nhà nước là sở cứ tham khảo để đi đàm phán đề bù thôi. Do vậy toàn bộ chi phí đền bù đều phải tính hết lên chi phí để phân bổ rồi.

• Like
Reactions: Phuong105
P

Phuong105

Sơ cấp
14/7/18
12
0
1
32
Nhưng cho e hỏi, trường hợp mà mình đền bù theo thỏa thuận, vượt mức quy định của nhà nước. Mình có phải khấu trừ tại nguồn 10% khoản thu nhập này của dân ko ạ?

P

phongvnkt

Sơ cấp
23/4/10
26
13
3
38
Vĩnh Phúc
Em đền bù là đền bù theo thỏa thuận với dân, em khấu trừ 10% của họ sao được.

P

Phuong105

Sơ cấp
14/7/18
12
0
1
32
Em nghĩ là cái khấu trừ 10% này cái nghĩa vụ của DN phải thực hiện khi chi trả tiền cho dân cư. Sợ không thực hiện lúc thuế vào nó lại bóc ra.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA