Chi phí bồi thường, giải phóng mặt bằng

• Thread starter Phuong105
  • Ngày gửi
P

Phuong105

Sơ cấp
14/7/18
12
0
1
32
Các anh chị có kinh nghiệm cho e hỏi chút xíu ạ. Hiện tại công ty e thực hiện đền bù GPMB. Tuy nhiên công ty có chi tiền đền bù theo thỏa thuận nhiều hơn so với phương án đền bù được phê duyệt. Vây e phải xử lý phần chi phí này ntn ạ? có được hạch toán vào tk 241 k ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thuhang7980

Trung cấp
16/12/14
114
30
28
45
Theo mình thì bạn cứ hạch toán bình thường nhưng khi QT thuế TNDN thì chú ý loại ra (do vượt định mức Nhà Nước). Có ai có ý kiến khác không nhỉ?

• Like
Reactions: Phuong105
T

Tư Mắt Kiếng

Trung cấp
5/7/18
62
30
18
33
Các anh chị có kinh nghiệm cho e hỏi chút xíu ạ. Hiện tại công ty e thực hiện đền bù GPMB. Tuy nhiên công ty có chi tiền đền bù theo thỏa thuận nhiều hơn so với phương án đền bù được phê duyệt. Vây e phải xử lý phần chi phí này ntn ạ? có được hạch toán vào tk 241 k ạ
Theo tôi thì trước hết Cty làm 1 bản giải trình lên ban quản lý dự án về lý do tại sao số tiền thực chi cao hơn số tiền được phê duyệt. Sau đó xin điều chỉnh lại số tiền bồi thường theo thực tế xem chổ duyệt tiền bồi thường xử lý thế nào rồi tính tiếp.

• Like
Reactions: Phuong105
P

Phuong105

Sơ cấp
14/7/18
12
0
1
32
Theo mình thì bạn cứ hạch toán bình thường nhưng khi QT thuế TNDN thì chú ý loại ra (do vượt định mức Nhà Nước). Có ai có ý kiến khác không nhỉ?
Nếu hạch toán như vậy, tính giá vốn bao gồm cả phần chi thừa. Liệu có được ko ạ?

T

Tư Mắt Kiếng

Trung cấp
5/7/18
62
30
18
33
Nếu hạch toán như vậy, tính giá vốn bao gồm cả phần chi thừa. Liệu có được ko ạ?
Trên tinh thần là cuối năm trên QT thuế TNDN loại ra thì bạn có thể tính giá vốn bao gồm cả cp thừa. Nhưng tính như vậy, cuối năm loại cp thừa ra bạn sẽ phải tính lại giá vốn 1 lần nữa khi không bao gồm cp thừa.
Nếu bạn treo cp thừa lên đâu đó thì cuối năm cứ cục thừa đó quăng ra thì theo tôi nó tiện hơn.
Nếu bạn có cách nào mà loại cp thừa khi đã đem tính vào giá vốn rồi thì không sao cả.

T

thuhang7980

Trung cấp
16/12/14
114
30
28
45
Trên tinh thần là cuối năm trên QT thuế TNDN loại ra thì bạn có thể tính giá vốn bao gồm cả cp thừa. Nhưng tính như vậy, cuối năm loại cp thừa ra bạn sẽ phải tính lại giá vốn 1 lần nữa khi không bao gồm cp thừa.
Nếu bạn treo cp thừa lên đâu đó thì cuối năm cứ cục thừa đó quăng ra thì theo tôi nó tiện hơn.
Nếu bạn có cách nào mà loại cp thừa khi đã đem tính vào giá vốn rồi thì không sao cả.
Theo mình Cái cục CP thừa bị loại ra đó, bạn phân bổ theo số m2 sàn là ok mà.
VD: CP thừa là 100tr và tổng số m2 sàn là 100m2, thì CP thừa phân bổ cho mỗi m2 là 1tr.
Như vậy, khi xác định thuế TNDN thì loại CP thừa ra tương ứng thôi.
Giá vốn đúng là tất cả chi phí phát sinh, bao gồm cả chi phí thừa này.
Bạn @Phuong105 làm dự án à? Mình thắc mắc là Cty bạn ngoài làm dự án còn SXKD gì khác ko?

P

Phuong105

Sơ cấp
14/7/18
12
0
1
32
tức là chi phí thừa này cũng không đủ điều kiện để ghi nhận giá vốn phải không ạ?

T

Tư Mắt Kiếng

Trung cấp
5/7/18
62
30
18
33
tức là chi phí thừa này cũng không đủ điều kiện để ghi nhận giá vốn phải không ạ?
đúng rồi bạn, người ta đã ký duyệt cho Cty chi bi nhiu đó thôi trên pháp lý bạn chi vượt thì bạn tự bỏ tiền túi ra bù vào.
Đã bị khống chế mức chi thì chi vượt dĩ nhiên là không được tính

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA