Mỗi tuần một chuyên đề

Kế toán sản xuất băng keo

• Thread starter hautc
  • Ngày gửi
H

hautc

Sơ cấp
9/10/15
5
0
1
36
Cả nhà cho em hỏi có ai đã và đang làm kế toán bên ngành sản xuất băng keo k ah. Bên em nhiều mặt hàng, nhiều giá khác nhau , khi nào khách cần mới cắt từ cuộn to thành cuộn nhỏ nên em k biết theo dõi hàng tồn kho thê snaof cho hợp lý cả. Ai có kinh nghiệm chỉ giúp em với.
Em cảm ơn cả nhà!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Tư Mắt Kiếng

Trung cấp
5/7/18
62
30
18
33
Theo dõi bằng 2 đơn vị tính cho 1 mặt hàng. Chưa rõ thì hỏi thêm nhé. Mỗi lần hỏi thêm thì phải thích bài viết 1 lần nha.
P/S sau khi hỏi câu cuối cùng thì vào bỏ thích cho tất cả được mà

Thấy bạn thích mà chưa đặt câu hỏi nên mình bonus cho bạn :

Bạn sẽ theo dõi bằng 1 đơn vị tính chính và 1 đơn vị quy đổi, bạn đã từng biết về đơn vị quy đổi chưa ?

Sao lâu quá không thấy bạn đặt câu hỏi vậy, thôi mình chỉ dẫn luôn không thôi bị khóa acc thì mình không vào đây nữa đâu nhé.

Bạn theo dõi thế này

Tên hàng ĐVT số lượng 1 ĐV quy đổi số lượng quy đổi
Băng keo lớn cuồn 100 100 mét/cuồn 10.000 (m)
Băng keo lớn mét 80
Băng keo nhỏ cuồn 100 mét 5.000
Băng keo nhỏ mét 45

ĐVT chính là cuồn, ĐVT quy đổi là mét. 1 cuồn = 100m or 1 cuồn = 50m

Khi bạn đem cuồn lớn cắt ra, dĩ nhiên phần còn lại không tính cuồn nữa mà chỉ tính số mét còn lại.
Có những lúc bạn cắt cuồn lớn dư 1 đoạn, nhưng lúc sau cần nhiều hơn đoạn đó thì bạn phải cắt cuồn khác và bạn theo dõi từng cuồn dư có số mét còn lại khác nhau.
Còn nếu bạn chỉ cắt 1 cuồn lớn thành 3 hoặc 2 cuồn nhỏ cố định thì nó dễ hơn nhé bạn:
Bạn xuất kho cuồn lớn và nhập về các cuồn nhỏ tương ứng. Vậy là trong bảng kho của bạn các mạt hàng đều có 2 ĐVT tính.
Còn nếu cắt dỡ không đủ cuồn thì có mặt hàng chỉ có ĐVT quy đổi mà không có ĐVT chính nhé

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: hautc
H

hautc

Sơ cấp
9/10/15
5
0
1
36
cảm ơn bạn, lần đầu tham gia nên cũng chưa rành lắm