CÁCH ĐIỀU CHỈNH GIẢM DOANH THU NĂM TRƯỚC

• Thread starter thuongdan
  • Ngày gửi
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Dạ em chào anh (chị).. Công ty em chuyên về gia công xuất khẩu phần mềm, Dạ anh (chị) cho em hỏi trường hợp của em, trong năm 2017 công ty em có xuất Invoice cho KH và công ty em mới chỉ thực hiện được 50% giá trị Invoice đó (ví dụ: Invoice: 50.000 USD mà chỉ thực hiện được 50% giá trị hợp đồng invoice đó). Tại thời điểm hiện tại 2018, 2 bên quyết định không thực hiện phần còn lại của hợp đồng 50% giá trị hợp đồng (25.000 USD) và điều chỉnh giảm doanh thu.. Vậy khi điều giảm doanh thu em điều chỉnh như thế nào ạ, em sẽ điều chỉnh lại năm 2017 (Đã quyết toán và lên báo cáo kiểm toán) và nộp lại BCTC 2017, hay điều chỉnh giảm doanh thu tại thời điểm hiện tại 2018, GIÁ TRỊ ĐIỀU CHỈNH INVOICE là giá trị cao và trọng yếu.. Và nếu điều chỉnh của năm 2017 thì vấn đề xuất hóa đơn điều chỉnh sẽ xử lý thế nào vì hóa đơn điều chỉnh chỉ có thể xuất ở thời điểm hiện tại.. Em cám ơn anh (chị).. Chúc cả nhà sức khỏe ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Vấn đề là tại sao bạn xuất invoice khi chưa hoàn thành dịch vụ hoặc không tương ứng với khối lượng dịch vụ hoàn thành mà lại ghi doanh thu 100%? Kiểm toán viên vẫn đồng ý với cách hạch toán của bạn?

Xuất khẩu dịch vụ cho nước ngoài thì không sử dụng hóa đơn nên không tuân thủ theo quy định về hóa đơn của Việt Nam mà thực hiện theo thông lệ sử dụng Invoice chung (dùng credit Note).

Khi phát hiện sai sót trọng yếu này thì cần thực hiện điều chỉnh hồi tố, và thông thường sẽ thực hiện khi lập báo cáo tài chính 2018 sẽ điều chỉnh hồi tố cho báo cáo 2017. Bạn căn cứ vào báo cáo tài chính có điều chỉnh hồi tố để kê khai bổ sung thuế TNDN.

• Like
Reactions: thuongdan
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Vấn đề là tại sao bạn xuất invoice khi chưa hoàn thành dịch vụ hoặc không tương ứng với khối lượng dịch vụ hoàn thành mà lại ghi doanh thu 100%? Kiểm toán viên vẫn đồng ý với cách hạch toán của bạn?

Xuất khẩu dịch vụ cho nước ngoài thì không sử dụng hóa đơn nên không tuân thủ theo quy định về hóa đơn của Việt Nam mà thực hiện theo thông lệ sử dụng Invoice chung (dùng credit Note).

Khi phát hiện sai sót trọng yếu này thì cần thực hiện điều chỉnh hồi tố, và thông thường sẽ thực hiện khi lập báo cáo tài chính 2018 sẽ điều chỉnh hồi tố cho báo cáo 2017. Bạn căn cứ vào báo cáo tài chính có điều chỉnh hồi tố để kê khai bổ sung thuế TNDN.
Dạ em cám ơn anh, nhiều ạ.. Vấn đề này em cũng mới tiếp nhận và vì treo Nợ phải thu lâu ngày nên em hỏi GĐ nguyên nhân mới ra như vậy.. Vậy em sẽ điều chỉnh tờ khai GTGT giảm doanh thu để doanh thu trên sổ khớp với doanh thu trên Tờ khai GTGT, nhưng giảm doanh thu vậy thì doanh thu trên sổ sách sẽ không khớp với doanh thu tổng hợp trên hóa đơn GTGT. Và như anh nói điều chỉnh hồi tố sửa lại BCTC 2017, lập tờ khai bổ sung thuế TNDN như vậy thì sẽ khác với báo cáo tài chính kiểm toán 2017.. Em cám ơn anh ạ.. Dạ anh cho em xin ý kiến ạ

Sửa lần cuối:
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Dạ em cám ơn anh, nhiều ạ.. Vấn đề này em cũng mới tiếp nhận và vì treo Nợ phải thu lâu ngày nên em hỏi GĐ nguyên nhân mới ra như vậy.. Vậy em sẽ điều chỉnh tờ khai GTGT giảm doanh thu để doanh thu trên sổ khớp với doanh thu trên Tờ khai GTGT, nhưng giảm doanh thu vậy thì doanh thu trên sổ sách sẽ không khớp với doanh thu tổng hợp trên hóa đơn GTGT. Và như anh nói điều chỉnh hồi tố sửa lại BCTC 2017, lập tờ khai bổ sung thuế TNDN như vậy thì sẽ khác với báo cáo tài chính kiểm toán 2017.. Em cám ơn anh ạ.. Dạ anh cho em xin ý kiến ạ
Khi kiểm toán vào kiểm toán báo cáo 2018 thì sẽ điều chỉnh hồi tố 2017 luôn, trừ khi sai sót của bạn hết sức trọng yếu thì có thể gọi kiểm toán đến để thu hồi lại báo cáo đã phát hành và phát hành báo cáo tài chính được kiểm toán mới trước khi kiểm toán 2018.

• Like
Reactions: thuongdan
L

Long Bún

Sơ cấp
13/11/17
6
0
1
30
.

Sửa lần cuối:
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Khi kiểm toán vào kiểm toán báo cáo 2018 thì sẽ điều chỉnh hồi tố 2017 luôn, trừ khi sai sót của bạn hết sức trọng yếu thì có thể gọi kiểm toán đến để thu hồi lại báo cáo đã phát hành và phát hành báo cáo tài chính được kiểm toán mới trước khi kiểm toán 2018.
Dạ em cám ơn anh nhiều ạ.. Nếu vậy em điều chỉnh hồi tố năm 2017 như vậy thì doanh thu trên sổ sách và doanh thu trên tờ khai GTGT sẽ khác với nhau và cũng không thể xuất hóa đơn GTGT cho năm 2017 vì hiện tại đã là năm 2018 rồi?.. Em cám ơn nhiều ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA