XÁC ĐỊNH PHÂN BỔ THU NHẬP CHỊU THUẾ KHÔNG ĐƯỢC ƯU ĐÃI

• Thread starter thuongdan
  • Ngày gửi
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Dạ em chào anh (chị).. Dạ anh (chị) cho em hỏi trường hợp công ty em chuyên về gia công xuất khẩu phần mềm, được hưởng ưu đãi thuế TNDN.. Trong năm 2017 bên em có phát sinh thêm doanh thu thương mại mua bán phần mềm và em được biết khoản doanh thu thương mại mua bán phần mềm này chịu thuế TNDN theo mức phổ thông (20%). Vậy chi phí giá vốn phần doanh thu thương mại em đã xác định được, chi phí quản lý (642) thì em phân bổ theo tỷ lệ doanh thu trong năm đúng không ạ.. Và trường hợp năm 2017 Công ty em lãi nhưng năm 2016 công ty em lỗ vậy em có được chuyển lỗ để sử dụng cho phần thu nhập chịu thuế của phần doanh thu thương mại không ạ? (vì năm 2016 bên em không phát sinh doanh thu thương mại).. Em cám ơn anh (chị) nhiều, chúc cả nhà sức khỏe.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Linh Nhi26

Sơ cấp
8/3/20
5
0
1
31
Xin chào thuongdan

Em cũng làm bên DN viết hóa đơn đây ạ. Năm đầu em làm về DN này nên em chưa biết nhiều về nó. Nhờ thuongdan chỉ dẫn giúp em về cái DN này ạ
Năm nay cty em cũng phát sinh hóa đơn kct và chịu thuế 10% .
Nhờ thuongdan chỉ giúp em cách phân bổ chi phí , em còn hơi lăn tăn ạ để tính thuế TNDN

Doanh thu của em được chia 2 loại: loại 1 là xuất hóa đơn bán phần mềm ( ko chịu thuế VAT) và loại 2 là dịch vụ phần mềm ( chịu thuế 10%)

Thuế GTGT đã phân bổ để đóng thuế mỗi quý, có chênh lệch cuối tháng/ quý sẽ ht vào 711 và 811

Chi phí em còn lăn tăn xíu ạ. Những chi phí phục vụ cho viết phần mềm em sẽ đưa thẳng vào TK 632 ( TT200) như hóa đơn tên miền, lương NV…

Còn những chi phí dùng chung sẽ được phân bổ thế nào ạ. Như: thuê nhà, văn phòng phẩm, điện nước, chi phí tiếp khách, chi phí quản lý ngân hàng, chi phí công tác…

Em có nghe nói nếu mình xuất hóa đơn có chịu thuế thì mình phải tính ra 1 khoản 421 nào đó để đóng thuế. Chứ ko được miễn thuế đúng ko ạ?

Mong thuongdan hướng dẫn cụ thể để em tiếp tục với doanh nghiệp sản xuất phần mềm này ạ! Đó giờ em chỉ làm bên doanh nghiệp thương mại thôi ạ!

Em cám ơn nhiều ạ!

H

hello anh em

Sơ cấp
17/7/18
14
2
3
24
Rất hay vì tôi đọc xong k hiểu gì hết

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Vậy chi phí giá vốn phần doanh thu thương mại em đã xác định được, chi phí quản lý (642) thì em phân bổ theo tỷ lệ doanh thu trong năm đúng không ạ
Đúng, bạn phân tách chi phí làm 2:
1 DT HĐ hưởng thuế TNDN ưu đãi
2. doanh thu không hưởng thuế TNDN ưu đãi.
Có 2 pp phân tách 1 là kiểm soát 9 xác đc để tách, 2 là bạn chia theo tỷ lệ trên DT ( lưu ý những chi phí 100% thuộc thuế TNDN ko ưu đãi thì ko gộp chung vào để tách)
Và trường hợp năm 2017 Công ty em lãi nhưng năm 2016 công ty em lỗ vậy em có được chuyển lỗ để sử dụng cho phần thu nhập chịu thuế của phần doanh thu thương mại không ạ? (vì năm 2016 bên em không phát sinh doanh thu thương mại)..
Phần lỗ (chi phí ) bạn phải phân chia trong đó bao nhiêu là lỗ từ hđ thương mại, bao nhiêu là lỗ từ hđ gia công. Giả sử lỗ 50 tr trong đó gia công 30tr , tm 20tr thì phần lỗ HĐ TM được chuyển trong kỳ 2017 là 20tr để tính vào chi phí 2017.

• Like
Reactions: thuongdan
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Có 2 pp phân tách 1 là kiểm soát 9 xác đc để tách, 2 là bạn chia theo tỷ lệ trên DT ( lưu ý những chi phí 100% thuộc thuế TNDN ko ưu đãi thì ko gộp chung vào để tách)

Phần lỗ (chi phí ) bạn phải phân chia trong đó bao nhiêu là lỗ từ hđ thương mại, bao nhiêu là lỗ từ hđ gia công. Giả sử lỗ 50 tr trong đó gia công 30tr , tm 20tr thì phần lỗ HĐ TM được chuyển trong kỳ 2017 là 20tr để tính vào chi phí 2017.
Dạ em cám ơn ạ.. Vậy là phần lỗ từ hoạt động gia công phần mềm không bù trừ được cho phần lãi từ hoạt động thương mại à anh.. Nhưng sao em đọc trên "http://ketoanthienung.net/dieu-kien-ap-dung-uu-dai-thue-thu-nhap-doanh-nghiep.htm" thì nó hướng dẫn bù trừ được à anh.. Em cám ơn

Dạ cho em trường hợp doanh thu thương mại của em quá nhỏ so với doanh thu gia công phần mềm nên khi phân bổ chi phí 642, 635 rồi thì em lấy doanh thu thương mại trừ 632 đã xác định được còn 635, 642 đã phần bổ rồi thì ra là lỗ à ạnh nhưng kết quả kinh doanh của em toàn bộ là lãi rất nhiều à?.. Em cám ơn

Sửa lần cuối:
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Dạ em cám ơn ạ.. Vậy là phần lỗ từ hoạt động gia công phần mềm không bù trừ được cho phần lãi từ hoạt động thương mại à anh.. Nhưng sao em đọc trên "http://ketoanthienung.net/dieu-kien-ap-dung-uu-dai-thue-thu-nhap-doanh-nghiep.htm" thì nó hướng dẫn bù trừ được à anh.. Em cám ơn
Có vấn đề ở đây lấn cấn là lỗ từ HĐ kinh doanh thì ưu tiên cấn trừ vào phần lãi chịu thuế TNDN đặc biệt trước sau đó mới cấn trừ tiếp vào phần lãi TNDN không đặc biệt.
Nếu cấn trừ hết thì sau này phần kinh doanh thương mại có lời thì phần chi phí của khoản lỗ chịu thuế TNDN bình thường (20%) vô hình chung mất đi do đã chuyển vào phần lãi chịu thuế TNDN đặc biệt.
Do vậy mới yêu cầu bạn phân tách ra được để đảm bảo lợi ích cty và pp kế toán.
Còn trường hợp không phân tách được thì bạn làm theo hướng dẫn là tính hết vào lãi chịu thuế TNDN ưu đãi trước.

• Like
Reactions: thuongdan
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Có vấn đề ở đây lấn cấn là lỗ từ HĐ kinh doanh thì ưu tiên cấn trừ vào phần lãi chịu thuế TNDN đặc biệt trước sau đó mới cấn trừ tiếp vào phần lãi TNDN không đặc biệt.
Nếu cấn trừ hết thì sau này phần kinh doanh thương mại có lời thì phần chi phí của khoản lỗ chịu thuế TNDN bình thường (20%) vô hình chung mất đi do đã chuyển vào phần lãi chịu thuế TNDN đặc biệt.
Do vậy mới yêu cầu bạn phân tách ra được để đảm bảo lợi ích cty và pp kế toán.
Còn trường hợp không phân tách được thì bạn làm theo hướng dẫn là tính hết vào lãi chịu thuế TNDN ưu đãi trước.
Dạ em cám ơn anh nhiều ạ.. Chúc anh sức khỏe

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA