BẢO HIỂM XÃ HỘI 2018

• Thread starter Thảo Thanh 992
  • Ngày gửi
Thảo Thanh 992

Thảo Thanh 992

Sơ cấp
10/2/17
13
0
1
32
Hi anh chị, em có vấn đề muốn tham khảo ý kiến anh/chị như sau:
Bên em hiện đang có 1 chị nhân viên bầu đc 3 tháng và chuẩn bị đóng bảo hiểm xã hội trong tháng 07, chị ấy muốn đóng bh ở mức cao hơn ( bao gồm lương cơ bản và phụ cấp) để hưởng thai sản, và sau sinh đi làm lại thì giảm mức lương về mức tối thiểu vùng? Như vậy, có được không ạ? em nghĩ nếu muốn kê cao lên chỉ có thêm phần phụ cấp đóng bh tăng còn lại mức lương vẫn nv, sau sinh đi làm lại điều chuyển vị trí của chị ấy sang 1 phòng khác và cắt phụ cấp đi thì sẽ về mức cơ bản đúng ko ạ? Liệu cơ quan bảo hiểm có nghi vấn và thanh tra trường hợp nv không ạ?
Rất mong nhận được sự tư vấn của các anh/chị có kinh nghiệm
Em cảm ơn mọi người nhiều ạ!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hello anh em

Sơ cấp
17/7/18
14
2
3
24
lúc cần thì đóng cao lên, còn lúc k cần thì đóng thấp xuống ? ai mà chịu việc như thế.

• Like
Reactions: Thảo Thanh 992
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Hi anh chị, em có vấn đề muốn tham khảo ý kiến anh/chị như sau:
Bên em hiện đang có 1 chị nhân viên bầu đc 3 tháng và chuẩn bị đóng bảo hiểm xã hội trong tháng 07, chị ấy muốn đóng bh ở mức cao hơn ( bao gồm lương cơ bản và phụ cấp) để hưởng thai sản, và sau sinh đi làm lại thì giảm mức lương về mức tối thiểu vùng? Như vậy, có được không ạ? em nghĩ nếu muốn kê cao lên chỉ có thêm phần phụ cấp đóng bh tăng còn lại mức lương vẫn nv, sau sinh đi làm lại điều chuyển vị trí của chị ấy sang 1 phòng khác và cắt phụ cấp đi thì sẽ về mức cơ bản đúng ko ạ? Liệu cơ quan bảo hiểm có nghi vấn và thanh tra trường hợp nv không ạ?
Rất mong nhận được sự tư vấn của các anh/chị có kinh nghiệm
Em cảm ơn mọi người nhiều ạ!!!
Lúc bạn làm thì cơ quan Bh nhiều việc nên ko biết, đến khi thanh tra kiểm tra thì 100% kiểm tra ra trừ khi bạn làm giả toàn bộ phần lương ( coi như nguyên bộ BCTC và sổ sách rồi ).

Luti Phạm

Luti Phạm

Cao cấp
Bạn không nên làm vậy vì khi thanh kiểm tra, BH nhìn vào là thấy ngay sự bất thường, vô lý. Làm gì cho hợp lý, đừng để mình mệt về sau bạn ah.

Thảo Thanh 992

Thảo Thanh 992

Sơ cấp
10/2/17
13
0
1
32
Bạn không nên làm vậy vì khi thanh kiểm tra, BH nhìn vào là thấy ngay sự bất thường, vô lý. Làm gì cho hợp lý, đừng để mình mệt về sau bạn ah.
Vâng em cũng nghĩ nếu ai cũng làm thế thì chắc BH ko đủ tiền để chi trả. Thực ra khai tăng cũng đc nhưng sau cứ phải đóng mức cao đó ạ, cũng khó.

Thảo Thanh 992

Thảo Thanh 992

Sơ cấp
10/2/17
13
0
1
32
Lúc bạn làm thì cơ quan Bh nhiều việc nên ko biết, đến khi thanh tra kiểm tra thì 100% kiểm tra ra trừ khi bạn làm giả toàn bộ phần lương ( coi như nguyên bộ BCTC và sổ sách rồi ).
Vâng, giấy tờ thì em có thể làm đầy đủ được ạ, khớp với báo cáo tài chính cty, nhưng chắc em chỉ dám báo tăng bằng lương cơ bản thôi, sau này đỡ rắc rối,

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA