Xuất HĐ trong xây dựng

• Thread starter thành viên mới 1530
  • Ngày gửi
T

thành viên mới 1530

Trung cấp
9/3/18
61
5
8
29
E có vấn đề này không hiểu, mong mọi người giúp đỡ e với!
Bên công ty e đang làm hồ sơ quyết toán công trình ( dạng công trình hoàn thành toàn bộ rùi mới làm thanh toán).
E không hiểu là : thời gian ghi trong Phụ lục 03a với " Biên bản nghiệm thu hoàn thành công trình đưa vào sử dụng" có phải giống nhau không
Và thời gian xuất hóa đơn thì e dựa vào Phụ lục 03a hay " Biên bản nghiệm thu hoàn thành công trình đưa vào sử dụng" vậy
Mong mọi người giúp e với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hello anh em

Sơ cấp
17/7/18
14
2
3
24
em cũng k hiểu.
Về hđ có tt 39, trong phần nguyên tắc xuất hóa đơn đâu có điều nào trong tt 39 nói "thời gian xuất hóa đơn thì dựa vào Phụ lục 03a " hay " Biên bản nghiệm thu hoàn thành công trình đưa vào sử dụng"

T

thành viên mới 1530

Trung cấp
9/3/18
61
5
8
29
huhu, không ai giúp e với sao, các tiền bối ơi !

T

thành viên mới 1530

Trung cấp
9/3/18
61
5
8
29
Không biết cty e làm hạng mục nào, bảng 3a sẽ khác thời gian sẽ khác, bản nghiệm thu đưa vào sử dụng là bảng cuối cùng của công trình xây dựng, thời gian xuất hóa đơn là dựa vào 3a
bên e làm xây lắp a ơi. thông thường khi muốn thanh toán với CĐT thì phải có biên bản nghiệm thu và làm phụ lục 3a, e không biết là khi đó mình xuất hóa đơn theo thời gian ghi bên nào
à còn, khi quyết toán công trình, CĐT sẽ thông báo tăng giảm giá trị công trình, mình dựa vào thời gian ghi QĐ của CĐT để xuất HĐ điều chỉnh phải không a

hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
Có phải phụ lục 03a mà bạn đề cập là cái bảng xác định giá trị khối lượng công việc hoàn thành theo hợp đồng đề nghị thanh toán?
Theo mình hiểu, khi bạn làm xong một phần hoặc toàn bồ công trình, theo quy định trong hợp đồng, đến đó các bên thực hiện nghiệm thu, lúc này hình thành nên biên bản nghiệm thu, từ cái biên bản nghiệm thu này làm căn cứ để lập phụ lục 03a đòi tiền chủ đầu tư.
Như vậy:
- Biên bản nghiệm thu là văn bản xác định chuyển giao phần đã làm hoàn thành cho chu đầu tư nên đây là thời điểm xác định doanh thu <=> thời điểm xuất hoá đơn.
- Phụ lục 03a là văn bản xác đinh phần giá trị của công việc đã hoàn thành ghi trong biên bản nghiệm thu. Căn cứ vào đây và biên bản nghiệm thu (2 cái này về mặt mô tả (cột số 2 và cột số 3) phải khớp với nhau), chủ đầu tư sẽ tiến hành thanh toán, còn thanh toán bao nhiêu và trong bao lâu thì tuỳ vào nguồn vốn của họ.
Chính vì tính kế thừa nên ngày ghi trên phụ lục 03a có thể trùng với ngày trên biên bản nghiệm thu.
Khi quyết toán công trình với chủ đầu tư được quản lý bằng ngân sách nhà nước, các bạn phải chú ý lưu giữ đầy đủ các tờ trình, quyết định phê duyệt tờ trình, hợp đồng với bên khảo sát, giám sát, và các chứng từ liên quan đầy đủ. Bản vẽ hoàn công phải có đủ con dấu. Các giấy tờ này phải lưu riêng theo từng công trình cụ thể để không nhầm lẫn, hãy liệt kê tất cả các giấy tờ để thấy thiếu cái gì và đi xin lại. Nếu chỉ nộp những cái mình có chưa chắc đã được duyệt chi.
Trong cả núi hồ sơ quyết toán, hồ sơ của bạn mà thiếu, họ bỏ ra làm cái khác, nếu được nhắc thì còn may, nếu không được nhắc, họ bỏ qua chỗ lưu chờ giải quyết theo vòng thì hồ sơ của bạn có thể được ở lại vài tháng hoặc vài năm.

Trên đây là nội dung chia sẻ cùng bạn, hi vọng nó có ích với bạn

T

thành viên mới 1530

Trung cấp
9/3/18
61
5
8
29
Có phải phụ lục 03a mà bạn đề cập là cái bảng xác định giá trị khối lượng công việc hoàn thành theo hợp đồng đề nghị thanh toán?
Theo mình hiểu, khi bạn làm xong một phần hoặc toàn bồ công trình, theo quy định trong hợp đồng, đến đó các bên thực hiện nghiệm thu, lúc này hình thành nên biên bản nghiệm thu, từ cái biên bản nghiệm thu này làm căn cứ để lập phụ lục 03a đòi tiền chủ đầu tư.
Như vậy:
- Biên bản nghiệm thu là văn bản xác định chuyển giao phần đã làm hoàn thành cho chu đầu tư nên đây là thời điểm xác định doanh thu <=> thời điểm xuất hoá đơn.
- Phụ lục 03a là văn bản xác đinh phần giá trị của công việc đã hoàn thành ghi trong biên bản nghiệm thu. Căn cứ vào đây và biên bản nghiệm thu (2 cái này về mặt mô tả (cột số 2 và cột số 3) phải khớp với nhau), chủ đầu tư sẽ tiến hành thanh toán, còn thanh toán bao nhiêu và trong bao lâu thì tuỳ vào nguồn vốn của họ.
Chính vì tính kế thừa nên ngày ghi trên phụ lục 03a có thể trùng với ngày trên biên bản nghiệm thu.
Khi quyết toán công trình với chủ đầu tư được quản lý bằng ngân sách nhà nước, các bạn phải chú ý lưu giữ đầy đủ các tờ trình, quyết định phê duyệt tờ trình, hợp đồng với bên khảo sát, giám sát, và các chứng từ liên quan đầy đủ. Bản vẽ hoàn công phải có đủ con dấu. Các giấy tờ này phải lưu riêng theo từng công trình cụ thể để không nhầm lẫn, hãy liệt kê tất cả các giấy tờ để thấy thiếu cái gì và đi xin lại. Nếu chỉ nộp những cái mình có chưa chắc đã được duyệt chi.
Trong cả núi hồ sơ quyết toán, hồ sơ của bạn mà thiếu, họ bỏ ra làm cái khác, nếu được nhắc thì còn may, nếu không được nhắc, họ bỏ qua chỗ lưu chờ giải quyết theo vòng thì hồ sơ của bạn có thể được ở lại vài tháng hoặc vài năm.

Trên đây là nội dung chia sẻ cùng bạn, hi vọng nó có ích với bạn
thời gian xuất hóa đơn như bạn Lão Tà đã nói; còn Quyết toán ctr ( QT A-B Or QT hoàn thành của cấp thẩm quyền) Hóa đơn Đc như theo bạn nói

THANKS 2 A !
GIỜ E XUẤT HĐ ĐIỀU CHỈNH SẼ DỰA VÀO THỜI GIAN GHI TRÊN QĐ "V/v phê duyệt quyết toán dự án hoàn thành công trình ABC " CỦA CĐT ĐÚNG K Ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA