PT,PC - Liên thủ quỹ giữ cần những chữ ký nào?

• Thread starter NgocthyLe
  • Ngày gửi
N

NgocthyLe

Guest
1/6/07
3
0
0
Tp Ho Chi Minh
Cty mình có cô thủ quỹ giữ chứng từ rất lâu và chỉ giao lại cho kế toán tiền mặt sau khi có đủ chữ ký của giám đốc và KTT, mặc dù GD và KTT đã ký duyệt trên chứng từ gốc.
Mọi người cho mình hỏi: liên mà thủ quỹ giữ có cần phải có đầy đủ chữ ký của KTT và GD không?
Theo mình thì chỉ cần chữ ký của kế toán tiền mặt, thủ quỹ, người nhận, người nộp. Không biết có đúng không ta?

Khóa học Quản trị dòng tiền
vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Phiếu thu, chi lưu trữ nhất thiết phải có chữ ký của KTT và Giám đốc.

L

levy

Guest
Các liên của phiếu thu-chi đều phải giống nhau. Trên liên 1 có 3 chữ ký thì các liên còn lại cũng phải như thế. Có chữ ký của kế toán trưởng và của giám đốc thì mới được chi tiền. Chẳng lẻ tự thủ quỹ ký tên và chi tiền thôi sao?

N

NgocthyLe

Guest
1/6/07
3
0
0
Tp Ho Chi Minh
Nhưng nếu vậy thì KTT và GD lúc nào cũng phải túc trực tại vphòng sao? Theo mình thì sau khi KTT và GD đã duyệt trên chứng từ gốc rồi thì kế toán có thể lập phiếu chi. Sau đó cuối tuần KTT duyệt lại phiếu chi và chuyển cho GD ký.
Thực tế mình thường thấy chứng từ lưu trữ của kế toán tiền mặt được dùng làm cơ sở để kiểm tra sổ sách còn chứng từ của thủ quỹ chỉ là để đối chiếu.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
Nhưng nếu vậy thì KTT và GD lúc nào cũng phải túc trực tại vphòng sao? Theo mình thì sau khi KTT và GD đã duyệt trên chứng từ gốc rồi thì kế toán có thể lập phiếu chi. Sau đó cuối tuần KTT duyệt lại phiếu chi và chuyển cho GD ký.
Thực tế mình thường thấy chứng từ lưu trữ của kế toán tiền mặt được dùng làm cơ sở để kiểm tra sổ sách còn chứng từ của thủ quỹ chỉ là để đối chiếu.

Nguyên tắc là phải đầy đủ chữ ký trên PC,PT mới đc thu, chi tiền. Tuy nhiên có những cái thì nên cứng nhắc, có những cái thì ko nên. Cứ cuối tuần, hoặc cuối tháng bạn đưa Sếp ký PC,PT cũng đc.(Chứng từ gốc họ ký rồi thì ko có lý do gì họ ko ký PT,PC cả). Bên mình cũng làm thế.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Chứng từ góc là chứng từ có đầy đủ chữ ký của KTT va TGD do đó thủ quỹ của Cty bạn làm đúng.

N

NgocthyLe

Guest
1/6/07
3
0
0
Tp Ho Chi Minh
Theo mình thì cần phải phân biệt chứng từ gốc và PT,PC.
Chứng từ gốc là hóa đơn chứng từ đính kèm theo giấy đề nghị thanh toán. KTT và GD bắt buộc phải duyệt chứng từ gốc và giấy đề nghị thanh toán đó rồi thì kế toán mới dc lập PT,PC.
Và những PT,PC đó có thể chuyển qua cho KTT và GD ký duyệt lại.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA