xử lý vật tư tồn kho

• Thread starter samsammi
  • Ngày gửi
S

samsammi

Trung cấp
5/6/17
57
1
8
Công ty mình nhập vật tư thép dùng không hết chuyển về kho, tồn kho nhiều năm quá mình muốn xử lý vật tư đó..( còn treo tk 152) ví dụ như bán sắt vụn,.., nhưng không phải xuất hóa đơn có được không ạ, trên sổ sách tồn kho số tiền là 3 tỷ, nhưng giờ bán vụn không thể nào theo đúng sổ lượng sổ sách ghi nhận được, vì theo thời gian có hư hao. mọi người cho mình hỏi giờ xử lý như thế nào thì hợp lý ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Công ty mình nhập vật tư thép dùng không hết chuyển về kho, tồn kho nhiều năm quá mình muốn xử lý vật tư đó..( còn treo tk 152) ví dụ như bán sắt vụn,.., nhưng không phải xuất hóa đơn có được không ạ, trên sổ sách tồn kho số tiền là 3 tỷ, nhưng giờ bán vụn không thể nào theo đúng sổ lượng sổ sách ghi nhận được, vì theo thời gian có hư hao. mọi người cho mình hỏi giờ xử lý như thế nào thì hợp lý ạ.
Bên bạn Tồn kho ảo trên sổ sách hay là tồn sổ sách và thực tế đang khớp nhau nhưng giờ muốn giảm tồn kho cả thực tế, cả sổ?

hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
Sắt, thép nói riêng và các loại kim loại nói chung, dù là phế liệu cũng vẫn còn giá trị kinh tế nên không thể huỷ hàng như những vật tư khác. Bạn phải bán thanh lý và xuất hoá đơn. Không xuất hoá đơn, không đưa vào chi phí được, còn xuất như thế nào thì bạn phải tự tính để không làm tăng đột ngột số thuế GTGT phải nộp hoặc giảm đột ngột số thuế GTGT được khấu trừ.
Giá trị tồn cần xử lý là 3 tỉ nhưng qua nhiều năm, giá bán khi thanh lý không đạt số này là chuyện bình thường.
Nếu không gấp gáp, bạn tham khảo thông tư 228/2009/TT-BTC quy định về các khoản dự phòng, trong thông tư này có nói về dự phòng hàng tồn kho. Bạn đọc và áp dụng phù hợp với tính chất kinh tế của công ty bạn.
Trên đây là toàn bộ nội dung bạn có thể tham khảo.

• Like
Reactions: samsammi
S

samsammi

Trung cấp
5/6/17
57
1
8
Bên bạn Tồn kho ảo trên sổ sách hay là tồn sổ sách và thực tế đang khớp nhau nhưng giờ muốn giảm tồn kho cả thực tế, cả sổ?
Tồn trên sổ sách á bạn, có cách nào để giải quyết không ạ?

W

water830101

Trung cấp
8/8/17
83
1
8
41
Chị bích vân cho em hỏi với ạ, bên em bán thanh lý 1 số vật tư từ năm 2013, bây giờ em Hạch toán như sau: N632/C152; N112/C711, C333. Như vậy, có đúng không ạ. Với phần giá vốn bên em cao hơn giá bán thì khoản chi phí này có được tính vào chi phí hợp lý không ạ.Em cám ơn chị ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA