Tai san cố định

• Thread starter Snowphan123
  • Ngày gửi
S

Snowphan123

Sơ cấp
11/7/18
5
0
1
34
Nhờ 500ae hỗ trợ em bt này với.
Cty mua 1 cái nhà trung tâm tp. Giá 800 triệu. Chi phí thuế trước bạ 30 triệu, phí lm hồ sơ là 2 triệu. Hồ sơ xong xuôi, kế toán ghi tăng tscđ, biết giá trị hữu hình của căn nhà dc xác định 350 triệu. Mọi người giúp em định khoản và e ko hiễu 350 triệu là sao? Thanks cả nhà

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,511
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Cty mua 1 cái nhà trung tâm tp. Giá 800 triệu. Chi phí thuế trước bạ 30 triệu, phí lm hồ sơ là 2 triệu. Hồ sơ xong xuôi, kế toán ghi tăng tscđ, biết giá trị hữu hình của căn nhà dc xác định 350 triệu. Mọi người giúp em định khoản và e ko hiễu 350 triệu là sao? Thanks cả nhà
Bạn mở sách giáo khoa phần Kế toán TSCĐ hoặc mở Thông tư 200 Điều 35.

S

Snowphan123

Sơ cấp
11/7/18
5
0
1
34
Bạn mở sách giáo khoa phần Kế toán TSCĐ hoặc mở Thông tư 200 Điều 35.
Nhưng phần 350 triệu đó là sao mjh ko hiểu và ko biết hach toán vao đâu. Tại sao mua nhag la 800 triẹu mà khi kế toán ghi tăng tscđ lại cho đề là biết gt huu hinh.... là 350 triệu

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
TSCĐ này bao gồm nhà và đất ở, nhà 350 là 2111, đất là 2131

S

Snowphan123

Sơ cấp
11/7/18
5
0
1
34
Vậy chi phí 32 triệu chia đều cho 2 tk 2111 va 2131 ah bạn. Hay sao ah? Nợ 2111 350, nợ 2131 450tr. Phí 32tr hach toan sao ah? Cảm ơn bạn nhiều

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Vậy chi phí 32 triệu chia đều cho 2 tk 2111 va 2131 ah bạn. Hay sao ah? Nợ 2111 350, nợ 2131 450tr. Phí 32tr hach toan sao ah? Cảm ơn bạn nhiều
Tính hết vào 2111 rồi khấu hao bình thường.

hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
hihi, mình thấy các bạn tư vấn quá nhanh và quá nguy hiểm
Khoản chênh lệch lến đến 450 triệu mà các bạn xem cứ như không.

Khi mua TSCĐ là bất động sản, các bạn phải chú ý nó không giống như các TSCĐ khác ở chỗ nó phải nằm trên đất. Theo quy định tại gạch đầu dòng thứ 3 tiết d, khoản 1, điều 35 thông tư 200/2014/TT-BTC thì "Nguyên giá TSCĐ là bất động sản: Khi mua sắm bất động sản, đơn vị phải tách riêng giá trị quyền sử dụng đấttài sản trên đất theo quy định của pháp luật. Phần giá trị tài sản trên đất được ghi nhận là TSCĐ hữu hình; Giá trị quyền sử dụng đất được hạch toán là TSCĐ vô hình hoặc chi phí trả trước tùy từng trường hợp theo quy định của pháp luật."

Căn cứ vào gạch đầu dòng cuối của tiết e điểm 2.2 khoản 2 điều 4 thông tư 96/2015/TT-BTC quy định "Quyền sử dụng đất lâu dài không được trích khấu hao và phân bổ vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế; Quyền sử dụng đất có thời hạn nếu có đầy đủ hóa đơn chứng từ và thực hiện đúng các thủ tục theo quy định của pháp luật, có tham gia vào hoạt động sản xuất kinh doanh thì được phân bổ dần vào chi phí được trừ theo thời hạn được phép sử dụng đất ghi trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (bao gồm cả trường hợp dừng hoạt động để sửa chữa, đầu tư xây dựng mới)."

Đoạn cuối của tiết e có đoạn "Trường hợp doanh nghiệp mua tài sản cố định hữu hình là nhà cửa, vật kiến trúc gắn liền với quyền sử dụng đất lâu dài thì giá trị quyền sử dụng đất phải xác định riêng và ghi nhận là tài sản cố định vô hình; Tài sản cố định hữu hình là nhà cửa, vật kiến trúc thì nguyên giá là giá mua thực tế phải trả cộng (+) các khoản chi phí liên quan trực tiếp đến việc đưa tài sản cố định hữu hình vào sử dụng. Giá trị quyền sử dụng đất được xác định theo giá ghi trên hợp đồng mua bất động sản (tài sản) phù hợp với giá thị trường nhưng không được thấp hơn giá đất tại bảng giá đất do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương quy định tại thời điểm mua tài sản. Trường hợp doanh nghiệp mua tài sản cố định hữu hình là nhà cửa, vật kiến trúc gắn liền với quyền sử dụng đất lâu dài không tách riêng được giá trị quyền sử dụng đất thì giá trị quyền sử dụng được xác định theo giá do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương quy định tại thời điểm mua tài sản."

Như vậy, về cơ bản, kế toán ghi nhận như vậy là đúng. Còn số tiền thì theo dữ liệu trên không đủ để xác định đúng - sai
Mà tại sao bạn không hỏi thẳng kế toán của bạn nhỉ, kế toán này giỏi đấy.

Trên đây là toàn bộ nội dung bạn có thể tham khảo.
===

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
S

Snowphan123

Sơ cấp
11/7/18
5
0
1
34
Ok. Cảm ơn anh Hoàng Văn Thịnh nhiều. Em có câu hỏi này nhờ anh nữadc ko ah. Bài tập bảo phân bổ khấu hao tscđ tháng 6 của nghiệp vụ : 21/6 bán 1 máy dập đang dùng trog phân xưởng sx giá 12 triệu, mức khấu hao trung binh hàng năm là 2.880.000. Jo lm sao e khấu hao tháng dc máy dập này anh, vì ko biết số năm sử dụng .

hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
anh đã gửi mail, em xem trong mail nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA