Hóa đơn in nhưng mã số thuế viết tay có được không?

• Thread starter baris
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
B

baris

Guest
20/4/07
26
0
1
39
Ha Noi
Các bạn ơi cho mình hỏi trường hợp này được không?
Hóa đơn GTGT mình nhận được để kê trong tháng, không ghi mã số thuế của bên mua là công ty mình, hoặc có ghi nhưng chỉ là viết tay ( Trong khi đó hóa đơn bên bán họ xuất ra là hóa đơn in, chứ không phải viết tay) Trường hợp này phải xử lý như thế nào;các bạn giúp mình với!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AiThy

Guest
19/10/06
99
0
0
Tp.HCM
Viết bằng tay nhưng có kê cacbon không? Nếu có thì cũng được mà. Thay vì in 1 lần sang 3 liên thì viết tay cũng có sao đâu. Chỉ không đẹp bằng in thôi.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Hóa đơn GTGT mình nhận được để kê trong tháng, không ghi mã số thuế của bên mua là công ty mình, hoặc có ghi nhưng chỉ là viết tay ( Trong khi đó hóa đơn bên bán họ xuất ra là hóa đơn in, chứ không phải viết tay) Trường hợp này phải xử lý như thế nào;các bạn giúp mình với!!

Viết tay hay in đều có giá trị như nhau thôi, miễn như là hóa đơn hợp pháp baris ah.

C

Chí Phèo

Guest
15/5/07
40
0
0
Lò gạch
Viết tay hay in đều có giá trị như nhau thôi, miễn như là hóa đơn hợp pháp baris ah.
Úi chời, ko đọc kỹ người ta ghi gì à
Cái này là lỡ không ghi MST, về nhà lấy giấy carbon kê vào đây mà. Theo kinh nghiệm 1 tháng làm việc của tui thì hóa đơn đó ko hợp pháp, phải hủy thôi:freddy:

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Úi chời, ko đọc kỹ người ta ghi gì à

Cái này là lỡ không ghi MST, về nhà lấy giấy carbon kê vào đây mà. Theo kinh nghiệm 1 tháng làm việc của tui thì hóa đơn đó ko hợp pháp, phải hủy thôi:freddy:

Oh, chết cha, sorry so much, đúng là không đọc kỹ rùi.
Đọc lại mới thấy 2 tình huống:
1. Không có ghi MST của cty mình (trường hợp này nếu kỹ tính thì nên đưa lại cho bên kia in lại dòng MST cho hợp lệ, nếu không thì kêu họ xuất lại tờ khác)
2. Có ghi nhưng chỉ là viết tay, không phải in (Cái này thì tùy tình huống, xét cho cùng cũng không vi phạm, cũng chẵng bị phạt gì cả)

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Bạn vui lòng nói cho rõ hơn là cụ tỉ MST viết thêm vào bằng tay đó là do bên bạn khi nhận về thấy không có ghi thêm vào cho đủ hay là do bên bán họ tự viết vào???!!!

Oh, chết cha, sorry so much, đúng là không đọc kỹ rùi.
Đọc lại mới thấy 2 tình huống:
1. Không có ghi MST của cty mình (trường hợp này nếu kỹ tính thì nên đưa lại cho bên kia in lại dòng MST cho hợp lệ, nếu không thì kêu họ xuất lại tờ khác)
Tôi nghĩ bạn phải nói câu này ngược lại mới đúng chứ nhỉ! :)

2. Có ghi nhưng chỉ là viết tay, không phải in (Cái này thì tùy tình huống, xét cho cùng cũng không vi phạm, cũng chẵng bị phạt gì cả)
Nội dung trên Hóa đơn tự in, nếu đã viết tay thì viết tay hết chứ không thể thích dòng này in thì in, dòng kia viết tay thì viết tay. Nhìn vào trông giống như là... !

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Tôi nghĩ bạn phải nói câu này ngược lại mới đúng chứ nhỉ! :)

Nội dung trên Hóa đơn tự in, nếu đã viết tay thì viết tay hết chứ không thể thích dòng này in thì in, dòng kia viết tay thì viết tay. Nhìn vào trông giống như là... !

Letmyha nói nên "nói ngược" lại mới đúng là thế nào?Mình chưa hiểu, có thể giải thích rõ cho mình được chứ.
Biết là hóa đơn vừa in, vừa viết tay thì trông chẵng giống ai thật. Nhưng để rút ngắn thời gian và cũng chẵng vi phạm luật thì thôi, mình làm thế cho nhanh cho rồi letmyha ơi. Nó cũng chỉ là sơ sót nhất thời, chứ đâu ai rảnh mà làm như thế chứ.

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Letmyha nói nên "nói ngược" lại mới đúng là thế nào?Mình chưa hiểu, có thể giải thích rõ cho mình được chứ.
Hìhì... Người kỹ tính họ bắt phải xuất lại hóa đơn mới còn bình thường thì cho phép in thêm vào MST bị thiếu. :)

Biết là hóa đơn vừa in, vừa viết tay thì trông chẵng giống ai thật. Nhưng để rút ngắn thời gian và cũng chẵng vi phạm luật thì thôi, mình làm thế cho nhanh cho rồi letmyha ơi. Nó cũng chỉ là sơ sót nhất thời, chứ đâu ai rảnh mà làm như thế chứ.
Thuế có nghĩ cho thế này không mới là quan trọng.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Hìhì... Người kỹ tính họ bắt phải xuất lại hóa đơn mới còn bình thường thì cho phép in thêm vào MST bị thiếu. :)

Thuế có nghĩ cho thế này không mới là quan trọng.

Mình hiểu câu nói ngược rùi:friend:
Vì không vi phạm luật nên chẵng nên sợ thuế, mình nói thật đấy, thuế cũng có người này, người nọ thôi, không phải ai cũng đáng ghét đáng chém đâu. Cũng khối người thông cảm cho đơn vị lắm.:dzo:

D

Decon

Guest
14/5/07
55
0
0
Ha Noi
Hóa đơn GTGT mình nhận được để kê trong tháng, không ghi mã số thuế của bên mua là công ty mình, hoặc có ghi nhưng chỉ là viết tay ( Trong khi đó hóa đơn bên bán họ xuất ra là hóa đơn in, chứ không phải viết tay) Trường hợp này phải xử lý như thế nào;các bạn giúp mình với!![/QUOTE

Hi bạn, theo mình tốt nhất là bạn nên chuyển hóa đơn đó lại cho bên bán để họ in lại,nếu ko tốt nhất fải có dấu treo của Cty đó ở phần MST viết bằng tay cho chắc ăn, tránh rắc rối về sau.

saomai1325

saomai1325

Guest
18/1/07
135
0
0
TP. Hồ Chí Minh
Theo mình nghĩ là vẫn hợp lệ, mặc dù là hóa đơn đó in và MST viết tay, mình ghi thêm MST vì không ghi chứ có phải sửa chữa đâu, Thuế cũng không ghê lắm đâu, cũng tùy người thôi

B

baris

Guest
20/4/07
26
0
1
39
Ha Noi
Cám ơn các bạn đã nhiệt tình tham gia vào vấn đề này của mình.
Mấy hôm khóa sổ bận quá nên mình ko lên diễn đàn được; vấn đề của mình đưa ra có hai trường hợp:
Hóa đơn in nhưng MST viết tay (chắc là họ quên ko điền MST khi in cho nên điền thêm bằng cách viết tay, tuy có dùng giấy cacbon nhưng nhìn vẫn khác so với in điều này có thể gây nghi vấn nếu bên thuế làm chặt)
Trường hợp hai là hóa đơn in ko có MST, bên mình đã gửi lại bên bán để họ điền vào.
Tháng vừa rồi mình đã kê thuế các hóa đơn đó, và xử lý là đóng dấu cty trên phần MST mà họ viết tay.

C

Chí Phèo

Guest
15/5/07
40
0
0
Lò gạch
Mình hiểu câu nói ngược rùi:friend:
Vì không vi phạm luật nên chẵng nên sợ thuế, mình nói thật đấy, thuế cũng có người này, người nọ thôi, không phải ai cũng đáng ghét đáng chém đâu. Cũng khối người thông cảm cho đơn vị lắm.:dzo:

vấn đề thông cảm hay không thông cảm thì phải tuỳ vào cán bộ thuế. Tại sao phải chờ hoặc hy vọng người ta thông cảm cho mình mặc dù mình có thể làm lại đúng luật? Làm sai thì sửa chớ ngồi đó mà chờ người khác thông cảm. Đâu phải ai cũng may mắn hoặc biết cách như bạn. Biết cách làm đúng thì làm đúng đi, chớ ở đó làm sai rồi cười ruồi mong người khác bỏ qua. Vấn đề 1 hoá đơn vừa in vừa viết đã là sai rồi chứ ở đó mà nói không vi phạm luật

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Các bác bàn luận về cái gì thế nhỉ? Hóa đơn in là thế nào? Iem chả hiểu gì sốt!
Đã bao giờ cầm trên tay cái Hóa đơn tiền điện và hóa đơn tiền nước chưa? cả cái hóa đơn tiền điện thoại nữa và một số Hóa đơn đặc thù tự in do các doanh nghiệp in có đăng ký với Cục Thuế như Hóa đơn của Metro, Hóa đơn xăng dầu,... Đấy! Là chúng đấy!

Sửa lần cuối:
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Vấn đề 1 hoá đơn vừa in vừa viết đã là sai rồi chứ ở đó mà nói không vi phạm luật

Mình nghĩ không sai, Chí Phèo nói vi phạm thì trường hợp này vi phạm ở Luật, Nghị định nào? Có thể cho mình biết được không?

Các bác bàn luận về cái gì thế nhỉ? Hóa đơn in là thế nào? Iem chả hiểu gì sốt!

Hóa đơn tự in là hóa đơn không phải Bộ Tài chính phát hành nhưng là hóa đơn của đơn vị tự in và được BTC (dưới nữa là cơ quan thuế) chấp thuận.

M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho

* Nếu gặp Hóa đơn không ghi mã số thuế là có hai cách giải quyết :
1/ Làm biên bản điều chỉnh (Lý do : viết thiếu MST)
2/ Gởi lại đơn vị bán để họ bổ sung thêm
* Hóa đơn bạn nhận là hóa đơn in nhưng MST là viết tay cũng không sao (miễn là những liên còn lại của đơn vị bán cũng viết tay :dance2: :dance2: :dance2:

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
Mình nghĩ không sai, Chí Phèo nói vi phạm thì trường hợp này vi phạm ở Luật, Nghị định nào? Có thể cho mình biết được không?
.

trong quy định về viết hoá đơn: hoá đơn được viết hoặc (chỉ hoặc chứ không phải và) đánh máy 1 lần

nếu ghi tay vào thì thành 2 lần rồi.

C

Chí Phèo

Guest
15/5/07
40
0
0
Lò gạch
Hóa đơn bạn nhận là hóa đơn in nhưng MST là viết tay cũng không sao (miễn là những liên còn lại của đơn vị bán cũng viết tay :dance2: :dance2: :dance2:
đọc cái văn bản ở dưới đi nhá.

Ti gơ muốn có trích dẫn thì trích dẫn luôn: khoản b điều 9 chương II Nghị định 89/2002/NĐ-CP, đọc sẽ thấy (cố mà đọc, không đọc khắc sẽ quên)

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
vấn đề thông cảm hay không thông cảm thì phải tuỳ vào cán bộ thuế. Tại sao phải chờ hoặc hy vọng người ta thông cảm cho mình mặc dù mình có thể làm lại đúng luật? Làm sai thì sửa chớ ngồi đó mà chờ người khác thông cảm. Đâu phải ai cũng may mắn hoặc biết cách như bạn. Biết cách làm đúng thì làm đúng đi, chớ ở đó làm sai rồi cười ruồi mong người khác bỏ qua. Vấn đề 1 hoá đơn vừa in vừa viết đã là sai rồi chứ ở đó mà nói không vi phạm luật

Sai chổ nào, bạn có thể chỉ cho mình được không? Nếu có văn bản hướng dẫn cụ thể thì quá tốt

Ti gơ muốn có trích dẫn thì trích dẫn luôn: khoản b điều 9 chương II Nghị định 89/2002/NĐ-CP, đọc sẽ thấy (cố mà đọc, không đọc khắc sẽ quên)

Vậy ah, nếu sai thì sẽ bị xủ phạt thế nào thế bạn?

Có lẻ bạn đang nhầm rùi đó: khoản b điều 9 ND89 đây
b/Khi lập hóa đơn phải ghi đầy đủ, đúng theo các chỉ tiêu in sẵn trên hóa đơn, những chỉ tiêu không sử dụng phải gạch bỏ. Nội dung ghi một lần trên các liên hóa đơn cùng số phải giống nhau.
Chổ nào hướng dẫn sai??????:wall: :wall:

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
trong quy định về viết hoá đơn: hoá đơn được viết hoặc (chỉ hoặc chứ không phải và) đánh máy 1 lần

nếu ghi tay vào thì thành 2 lần rồi.

Nhưng chổ này thì chỉ quy định chứ không có hình thức xử phạt đâu vit ơi

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA