CHO THUÊ LẠI VĂN PHÒNG CÓ ĐƯỢC XUẤT HÓA ĐƠN KHÔNG

• Thread starter winx
  • Ngày gửi
W

winx

Sơ cấp
8/6/15
1
0
1
31
- Các ac cho em hỏi : Công ty em có cho thuê lại 1 khu văn phòng 2 tầng trong 2 năm, nhưng bên thuê đòi mình xuất hóa đơn. Nhưng trong giấy đăng ký kinh doanh cty không có đăng ký là cho thuê, nhà xưởng văn phòng, vậy em có xuất hóa đơn được không nếu không đăng ký bổ sung ngành nghề và em nên hạch toán khoản thu đó như nào.
- Cty em cho thuê từ tháng 6 . Tổng tiền cho thuê nhà 1 tháng là 18.877.500 chưa gồm VAT . Vậy năm 2018 doanh thu cho thuê nhà chưa vat là trên 100 triệu thì cty em có phải nộp thêm tiền thuế môn bài 300 nghìn và 5% thuế tncn , 5% thuế GTGT không .
- Khi xuất hóa đơn thì phải xuất như nào ạ. Vì em có tham khảo thì tiền thuế gtgt là 5% doanh thu tính thuế GTGT , tức 5% của (18.877.500 / 0.9 = 20.975.000 ). Hay chỉ xuất hóa đơn bình thường là giá chưa thuế * 5%

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
Bạn lưu ý là tất cả những hàng hoá bán ra, dịch vụ bạn cung cấp đều phải xuất hoá đơn dù hàng hoá, dịch vụ có nằm trong giấy phép kinh doanh hay không.
Chính vì trên giấy phép kinh doanh của bạn không có đăng ký lĩnh vực cho thuê nhà nên căn cứ theo khoản 5 điều 7 thông tư 78/2014/TT-BTC "
5. Thu nhập từ cho thuê tài sản dưới mọi hình thức.
Thu nhập từ cho thuê tài sản được xác định bằng doanh thu từ hoạt động cho thuê tài sản trừ (-) các khoản chi: chi phí khấu hao, duy tu, sửa chữa, bảo dưỡng tài sản, chi phí thuê tài sản để cho thuê lại (nếu có) và các chi được trừ khác có liên quan đến việc cho thuê tài sản"

Như vậy, doanh thu này bạn đưa vào TK 711 nhé
Các chi phí đầu vào phục vụ duy tu, sửa chữa, bảo dưỡng nếu thoả mãn điều kiện được trừ theo điều 4 khoản 1 thông tư 96/2015/TT-BTC thì bạn vẫn được trừ khi tính thuế TNDN và khấu trừ thuế GTGT bình thường.
Dịch vụ cho thuê nhà có thuế suất 10% khi tính thuế GTGT. Bạn xuất hoá đơn GTGT như bình thường.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA