Xuất hóa đơn theo từng đợt thanh toán

• Thread starter niruan
  • Ngày gửi
N

niruan

Sơ cấp
15/8/18
2
0
1
33
Chào anh chị,
Hiện em gặp vấn đề như thế này, bên phía khách hàng yêu cầu xuất hóa đơn theo từng đợt thanh toán của họ. Và cũng đã kèm điều khoản trong hợp đồng.
Ví dụ: Hợp đồng tổng là 100 triệu
Đợt 1: 30tr
Đợt 2: 30tr
Đợt 3: 40tr
Và họ cần hóa đơn xuất riêng từng đợt khi thanh toán.
Nhưng em đọc thấy điều khoản ở cơ quan Thuế, thì chỉ những công ty xây dựng mới có thể thanh toán theo từng giai đoạn và xuất VAT theo từng giai đoạn như thế.
Công ty của em đang làm là về sản xuất phim ảnh. Nếu như thế có sai luật và phạm luật không ạ?
Em cám ơn anh chị.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Mai Huong

Mai Huong

Trung cấp
31/10/14
57
40
18
Chào anh chị,
Hiện em gặp vấn đề như thế này, bên phía khách hàng yêu cầu xuất hóa đơn theo từng đợt thanh toán của họ. Và cũng đã kèm điều khoản trong hợp đồng.
Ví dụ: Hợp đồng tổng là 100 triệu
Đợt 1: 30tr
Đợt 2: 30tr
Đợt 3: 40tr
Và họ cần hóa đơn xuất riêng từng đợt khi thanh toán.
Nhưng em đọc thấy điều khoản ở cơ quan Thuế, thì chỉ những công ty xây dựng mới có thể thanh toán theo từng giai đoạn và xuất VAT theo từng giai đoạn như thế.
Công ty của em đang làm là về sản xuất phim ảnh. Nếu như thế có sai luật và phạm luật không ạ?
Em cám ơn anh chị.
Mỗi một công việc hoàn thành , nghiệm thu là có thể xuất hóa đơn được rồi bạn. Bên bạn sản xuất phim ảnh thì mỗi đợt xuất hóa đơn đó có cho 1 công việc cụ thể nào, giai đoạn nào hoàn thành không thì xuất hóa đơn theo giai đoạn đó, hoặc ví dụ hoàn thành 1 tập phim chẳng hạn...

• Like
Reactions: hokado
buiminhdinh

buiminhdinh

Cao cấp
16/1/15
452
111
43
35
Phan Thiet , Bình Thuận
Sao lúc làm hợp đồng ban kg góp ý, khai thuế nhanh thì tốt mà
mình đoán chắc thanh toán qua kho bạc (nguồn tài trợ nước ngoài)

hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
Sản xuất phim cũng giống như bên xây dựng, đâu thể xong trong ngày 1 ngày 2 mà phải trải qua một quá trình và quá trình ấy được thể hiện thông qua việc chia ra thành các đợt thanh toán.
Các đợt thanh toán này chắc chắn sẽ kèm theo các điều kiện, và khi bên công ty bạn chứng minh được mình đã hoàn thành điều kiện và khách hàng xác nhận (giống như bảng nghiệm thu bên xây dựng) là có thể xuất hiện xuất hóa đơn.

buiminhdinh

buiminhdinh

Cao cấp
16/1/15
452
111
43
35
Phan Thiet , Bình Thuận
sảm xuất phim cùng như xây dựng mà: Viết kịch bản, đi tiền trạm ngoại cảnh, casting, thực hiện quay ngoại nội cảnh , hậu kỳ, lồng tiếng...

• Like
Reactions: hoang lao ta
N

niruan

Sơ cấp
15/8/18
2
0
1
33
Mỗi một công việc hoàn thành , nghiệm thu là có thể xuất hóa đơn được rồi bạn. Bên bạn sản xuất phim ảnh thì mỗi đợt xuất hóa đơn đó có cho 1 công việc cụ thể nào, giai đoạn nào hoàn thành không thì xuất hóa đơn theo giai đoạn đó, hoặc ví dụ hoàn thành 1 tập phim chẳng hạn...

Sao lúc làm hợp đồng ban kg góp ý, khai thuế nhanh thì tốt mà
mình đoán chắc thanh toán qua kho bạc (nguồn tài trợ nước ngoài)

Sản xuất phim cũng giống như bên xây dựng, đâu thể xong trong ngày 1 ngày 2 mà phải trải qua một quá trình và quá trình ấy được thể hiện thông qua việc chia ra thành các đợt thanh toán.
Các đợt thanh toán này chắc chắn sẽ kèm theo các điều kiện, và khi bên công ty bạn chứng minh được mình đã hoàn thành điều kiện và khách hàng xác nhận (giống như bảng nghiệm thu bên xây dựng) là có thể xuất hiện xuất hóa đơn.

sảm xuất phim cùng như xây dựng mà: Viết kịch bản, đi tiền trạm ngoại cảnh, casting, thực hiện quay ngoại nội cảnh , hậu kỳ, lồng tiếng...

Em cám ơn anh chị đã trả lời thắc mắc của em.
Vì em mới vào nghề, mà có 1 chú kế toán cứ khăng khăng bảo em sai luật trong khi hợp đồng rành rành ra đó. Em sợ kiến thức mình hỏng chỗ nào ấy nên đành cầu cứu lại forum mình.
Cám ơn anh chị rất nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA