Hoa hồng môi giới cho công ty nước ngoài

• Thread starter Mai Huong
  • Ngày gửi
Mai Huong

Mai Huong

Trung cấp
31/10/14
57
40
18
Công ty mình xuất khẩu hàng may mặc cho công ty A ở nước ngoài. Trong hợp đồng với A thì ngoài tiền hàng còn có thêm 1 khoản hoa hồng môi giới trả cho Công ty B ở nước ngoài. Khi A thanh toán tiền có cả tiền phí môi giới thì công ty mình trả tiền môi giới này cho công ty B.
Vậy mình hỏi là mình có thể coi đó là khoản thu hộ và chi hộ được không? Có phải chịu thuế gì cho khoản môi giới này không?
Xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
thanhhaha

thanhhaha

Cao cấp
8/1/11
325
56
28
33
hanoi
Chị cho Em hỏi chút. Công ty bên Chị nhập khẩu về sau đó mới xuất khẩu hàng đi. Hay là bán hàng ở nước ngoài luôn mà không nhập khẩu. Và Bên Công ty Chị là bên gia công sau đó bán thẳng cho bên thứ 3 là bên B luôn ạ.

hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
Nếu trong hợp đồng có nói và có tách ra khoản tiền này với tiền hàng thì theo mình có thể xem nó là khoản thu hộ, chi hộ được

Mai Huong

Mai Huong

Trung cấp
31/10/14
57
40
18
Chị cho Em hỏi chút. Công ty bên Chị nhập khẩu về sau đó mới xuất khẩu hàng đi. Hay là bán hàng ở nước ngoài luôn mà không nhập khẩu. Và Bên Công ty Chị là bên gia công sau đó bán thẳng cho bên thứ 3 là bên B luôn ạ.
Công ty mình sản xuất thành phẩm trong nước rồi xuất đi, NVL có cả trong nước và nhập khẩu bạn ạ!

Mai Huong

Mai Huong

Trung cấp
31/10/14
57
40
18
Nếu trong hợp đồng có nói và có tách ra khoản tiền này với tiền hàng thì theo mình có thể xem nó là khoản thu hộ, chi hộ được
Cảm ơn bạn, vì khi hỏi Cục thì cục trả lời là "cứ hoa hồng môi giới là không chịu thuế" còn chi cục nói: làm công văn đi:)

• Like
Reactions: MINA
N

NguyễnNga1012

Sơ cấp
3/10/18
1
0
1
33
Bên chị có phải làm công văn hỏi thuế về việc này ko ạ? Bên công ty em cũng đang phát sinh như thế ạ., Em muốn hỏi là để trả tiền hoa hồng cho bên nước ngoài kia thì họ cần phải xuất hoá đơn thương mại cho mình như thế nào ko ạ? Trên hoá đơn bán hàng của mình với công ty mua có cần thể hiện thông tin về khoản hoa hồng sẽ phải chi trả như thế nào ko chị ạ? nhờ chị chỉ dạy lại cho em với ạ. EM cảm ơn chị.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA