Tiêu thức trên hóa đơn

• Thread starter hoacotu0792
  • Ngày gửi
H

hoacotu0792

Cao cấp
2/6/16
348
12
18
31
Mọi người cho em hỏi trên hóa đơn bên em mới đặt in phần ký có 2 tiêu thức người mua hàng và thủ trưởng đơn vị. Như thế có hợp lệ không ạ hay phải để Người mua hàng và người bán hàng?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoacotu0792

Cao cấp
2/6/16
348
12
18
31
tức là tiêu thức chữ ký ở hóa đơn thì 2 phương án sau phương án nào đúng ạ?
1. Người mua hàng và Người bán hàng
2. Người mua hàng và thủ trưởng đơn vị
Phương án 1 thì em biết là đúng rồi nhưng phương án 2 thì em không biết có sai không vì bên em in hóa đơn như thế

Mai Huong

Mai Huong

Trung cấp
31/10/14
57
40
18
Theo phụ lục 1 kèm theo thông tư 39 thì tiêu thức người mua hàng người bán hàng là không bắt buộc theo mẫu nên bạn có thể để như vậy được, nếu bạn chưa in thì có thể để: người mua hàng, người bán hàng và thủ trưởng đơn vị.
Mọi người cho em hỏi trên hóa đơn bên em mới đặt in phần ký có 2 tiêu thức người mua hàng và thủ trưởng đơn vị. Như thế có hợp lệ không ạ hay phải để Người mua hàng và người bán hàng?

hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
Muốn in hóa đơn, phải theo một quy trình cụ thể được pháp luật quy định. Khi bạn đặt in, về cơ bản, những tiêu chỉ bắt buộc sẽ được nhà in tư vấn, những tiêu chí mang tính tùy nghi cũng được tư vấn nên về khi họ đã in cho mình, các tiêu chí trên hóa đơn sau khi in là đã hợp lệ. Bạn an tâm sử dụng nha
Bạn cần quan tâm nhiều hơn đến thông tin của công ty như mã số thuế, địa chỉ, tên công ty. Không ít tình huống, sau khi nhận hóa đơn về, xuất được vài tờ hóa đơn mới bị khách hàng phát hiện sai tên. Lý do là ta nhìn quen tên công ty mình, nên không nhìn kỹ, nhưng với khách hàng, họ sẽ thấy lạ ngay. Khi mới nhận mẫu, bạn đưa cho ai đó kiểm tra lại các thông tin này, người nào làm việc chân tay hoặc nhân viên mới vào ấy, họ bị giao nhiệm vụ này thì thường làm rất kỹ. Qua 3 cửa như thế, có lẽ sẽ bớt sai :rolleyes:
Trên đây là kinh nghiệm kiểm tra mẫu hóa đơn lúc mới nhận

• Like
Reactions: Mai Huong
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
tức là tiêu thức chữ ký ở hóa đơn thì 2 phương án sau phương án nào đúng ạ?
1. Người mua hàng và Người bán hàng
2. Người mua hàng và thủ trưởng đơn vị
Phương án 1 thì em biết là đúng rồi nhưng phương án 2 thì em không biết có sai không vì bên em in hóa đơn như thế
Nếu trên hóa đơn không có tiêu thức “người bán hàng” mà thay vào đó là “thủ trưởng đơn vị” nếu các chỉ tiêu trên hóa đơn đầy đủ, đảm bảo không dẫn tới cách hiểu sai lệch nội dung của hóa đơn thì hóa đơn đó vẫn được coi là hóa đơn hợp lệ.

Em tham khảo thêm nội dung công văn 46422 của TCT ban hành ngày 10/7/2017 nhé.

Đính kèm

• CV 46422-TCT- Tieu thuc tren hoa don.doc
    40 KB · Lượt xem: 24
H

hoacotu0792

Cao cấp
2/6/16
348
12
18
31
em cảm ơn mọi người ạ