THANH LÝ MÁY PHOTOCOPY CŨ VÀ MUA MÁY MỚI!

• Thread starter Office
  • Ngày gửi
O

Office

Sơ cấp
21/8/18
2
0
1
30
Các anh chị cho em hỏi với ạ!
Công ty em có máy photo đã cũ, thanh lý lại với giá 8tr, mua lại máy mới với giá 25tr (cùng 1 công ty). Bên bán xuất HĐ GTGT cho công ty em là 18tr7 (đã gồm VAT). HĐ đó họ lấy 25tr - 8tr = 17tr
Vậy HĐ GTGT đó có hợp lý không ạ?! Bên em không phải xuất HĐ thanh lý ạ?
Mong được giải đáp!
Cảm ơn cả nhà ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
Các anh chị cho em hỏi với ạ!
Công ty em có máy photo đã cũ, thanh lý lại với giá 8tr, mua lại máy mới với giá 25tr (cùng 1 công ty). Bên bán xuất HĐ GTGT cho công ty em là 18tr7 (đã gồm VAT). HĐ đó họ lấy 25tr - 8tr = 17tr
Vậy HĐ GTGT đó có hợp lý không ạ?! Bên em không phải xuất HĐ thanh lý ạ?
Mong được giải đáp!
Cảm ơn cả nhà ạ!
Trong tình huống của bạn, nếu:
- Giá trị trên sổ của máy photo vẫn còn:
+ Bạn phải hạch toán giảm phần giá trị còn lại ghi Nợ TK 811 - Có TK 242.
+ Ghi nhận giá bán: Nợ TK 331 - Có TK 711, có TK 333.
+ Lúc ghi nhận máy mới mua: Nợ TK 242, nợ TK 133 - Có TK 331
=> bạn phải xuất hóa đơn GTGT ghi nhận phần thuế này
- Giá trị trên sổ của máy photo đã hết: bạn có thể hạch toán thẳng vào luôn Nợ TK 242, Nợ TK 133 - Có TK 331 18.7 triệu
Bạn lưu ý phải thanh toán qua ngân hàng, vì bản chất, máy này có giá hơn 20tr

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,511
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Khi sử dụng máy cũ để trao đổi thì bên bạn phải xuất hóa đơn chứ không chỉ bên bán xuất hóa đơn bù trừ như trên.
Hạch toán thì như bạn trên đã hướng dẫn tương đối hợp lý vì bản chất của dụng cụ phân bổ nhiều lần tương tự như TSCĐ. Tuy nhiên chế độ kế toán hiện hành (TT 200) quy định thanh lý dụng cụ thì đưa vào 632 và 511 chứ không vào 811 và 711.

O

Office

Sơ cấp
21/8/18
2
0
1
30
Trong tình huống của bạn, nếu:
- Giá trị trên sổ của máy photo vẫn còn:
+ Bạn phải hạch toán giảm phần giá trị còn lại ghi Nợ TK 811 - Có TK 242.
+ Ghi nhận giá bán: Nợ TK 331 - Có TK 711, có TK 333.
+ Lúc ghi nhận máy mới mua: Nợ TK 242, nợ TK 133 - Có TK 331
=> bạn phải xuất hóa đơn GTGT ghi nhận phần thuế này
- Giá trị trên sổ của máy photo đã hết: bạn có thể hạch toán thẳng vào luôn Nợ TK 242, Nợ TK 133 - Có TK 331 18.7 triệu
Bạn lưu ý phải thanh toán qua ngân hàng, vì bản chất, máy này có giá hơn 20tr
Dạ, máy photo cũ lúc mua về được đưa vào chi phí chứ không phân bổ. Vậy em phải làm sao ạ? Vậy HĐ người bán xuất 18.7 triệu có hợp lý không ạ? Hay em phải yêu cầu xuất lại đúng giá trị là 27.5tr ạ? Mong a hướng dẫn!

Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,258
565
113
31
Dạ, máy photo cũ lúc mua về được đưa vào chi phí chứ không phân bổ. Vậy em phải làm sao ạ? Vậy HĐ người bán xuất 18.7 triệu có hợp lý không ạ? Hay em phải yêu cầu xuất lại đúng giá trị là 27.5tr ạ? Mong a hướng dẫn!
Mình nghĩ bạn nên yêu cầu bên bán xuất hóa đơn lại cho bên bạn với giá trị đúng bằng giá trị thật của cái máy mới mà bên bạn mua về
Máy cũ bên bạn khi thanh lý thì xuất hóa đơn cho bên mua
Vì bên bán và bên mua là cùng 1 bên nên bạn làm biên bản cấn trừ công nợ giữa hai bên và thanh toán số tiền còn lại cho sau khi đã cấn trừ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA