Chi phí thuê văn phòng

• Thread starter HANA2112
  • Ngày gửi
H

HANA2112

Sơ cấp
26/12/17
49
1
8
29
Thưa anh/chị,
Công ty em thuê văn phòng của 1 tòa nhà, có hóa đơn thuê VP từ tháng 2 đến tháng 8/2018. 1 năm trước công ty vẫn thuê VP ở tòa nhà này ạ. Nhưng do bên tòa nhà có 1 số trục trặc, cty em quyết định chuyển văn phòng vào tháng 4/2018. Cty em thay đổi địa chỉ đăng ký kinh doanh vào tháng 5/2018. Vậy hóa đơn này em có được kê khai không ạ? Phải xử lý nó ntn được ạ?
Em xin cảm ơn anh/chị.

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Thưa anh/chị,
Công ty em thuê văn phòng của 1 tòa nhà, có hóa đơn thuê VP từ tháng 2 đến tháng 8/2018. 1 năm trước công ty vẫn thuê VP ở tòa nhà này ạ. Nhưng do bên tòa nhà có 1 số trục trặc, cty em quyết định chuyển văn phòng vào tháng 4/2018. Cty em thay đổi địa chỉ đăng ký kinh doanh vào tháng 5/2018. Vậy hóa đơn này em có được kê khai không ạ? Phải xử lý nó ntn được ạ?
Em xin cảm ơn anh/chị.
Bên em trả tiền hết tháng 4 hay 5?

H

HANA2112

Sơ cấp
26/12/17
49
1
8
29
Bên em trả trước tiền của cả 6 tháng theo số tiền trên hóa đơn, vào đầu tháng 2/2018 rồi ạ. Qua TK ngân hàng của cty

H

HANA2112

Sơ cấp
26/12/17
49
1
8
29
Sau đó có phụ luc hợp đồng về bồi thường, thanh toán lại số tiền cho bên em. Bên em thanh toán hết tháng 4, có phải bồi thường cho họ 1 tháng nữa. Họ trả lại cho bên em tiền bằng tiền mặt

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Sau đó có phụ luc hợp đồng về bồi thường, thanh toán lại số tiền cho bên em. Bên em thanh toán hết tháng 4, có phải bồi thường cho họ 1 tháng nữa. Họ trả lại cho bên em tiền bằng tiền mặt
1. Trả tiền hết tháng 4 thì bên em hạch toán chi phí hết tháng 4. Số tháng còn lại ko thuê thì xuất trả lại hóa đơn cho họ số tháng còn lại. Hạch toán và kê khai điều chỉnh giảm VAT.

2. Tiền bồi thường 1 tháng là bên nào bồi thường? Bên họ bồi thường hay bên em?
- Nếu bên em được hưởng tiền bồi thường thì căn cứ phiếu thu của khách hàng bên em hạch toán vào thu nhập khác.
- Ngược lại nếu bên em phải bồi thường thì chỉ cần lập phiếu chi, căn cứ phiếu chi + phụ lục HĐ + Biên bản thỏa thuận bồi thường để hạch toán vào chi phí thuế.

H

HANA2112

Sơ cấp
26/12/17
49
1
8
29
Hóa đơn đó từ tháng 2, em vẫn chưa kê khai, giờ em kê khai vào quý này hay làm tờ khai bổ sung ạ. Bây giờ tháng 8 bên em có thể xuất lại hóa đơn được cho bên họ không, nội dung trên hóa đơn ghi như thế nào được chị? Em chỉ phân bổ 242 đến tháng 4 ạ.
Chị cho em hỏi nữa là: tòa nhà công ty em mới chuyển đến lại đang tranh chấp quyền sd, của cá nhân họ không xuất được hóa đơn cho bên em. Vậy em phải làm gì để chi phí thuê nhà được hợp lý ạ?
Em cảm ơn chị!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA