Giảm lỗ trong báo cáo QT thuế TNDN

• Thread starter samsammi
  • Ngày gửi
S

samsammi

Trung cấp
5/6/17
57
1
8
Năm 2016 quyêt toán thuế, Thuế yêu cầu cty giảm lỗ 3 tỷ ghi vào năm 2017. Nhưng 2017 lỗ thì phần giảm lỗ đó mình sẽ ghi vào năm kế tiếp ( nếu lãi mới ghi) phải không ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Ko bạn ạ, giảm lỗ theo yc của cơ quan thuế ở đây là giảm trong quyết toán thuế TNDN năm 2017. Bạn ghi 3 tỷ vào mục B4 (các khoản chi ko đc trừ khi xác định thu nhập chịu thuế) trong tờ khai quyết toán thuế TNDN bổ sung năm 2017 (do bạn đã nộp tờ khai lần đầu cùng với BCTC nên lần này sẽ là tờ khai bổ sung)

• Like
Reactions: samsammi
S

samsammi

Trung cấp
5/6/17
57
1
8
Ko bạn ạ, giảm lỗ theo yc của cơ quan thuế ở đây là giảm trong quyết toán thuế TNDN năm 2017. Bạn ghi 3 tỷ vào mục B4 (các khoản chi ko đc trừ khi xác định thu nhập chịu thuế) trong tờ khai quyết toán thuế TNDN bổ sung năm 2017 (do bạn đã nộp tờ khai lần đầu cùng với BCTC nên lần này sẽ là tờ khai bổ sung)
Cho mình hỏi phụ lục chuyển lỗ 03-2A/TNDN của mình còn chuyển kỳ sau là 8 tỷ, nếu mình ghi 3 tỷ vào B4 thì 8 tỷ vẫn còn chuyển kỳ sau không thay đổi.
Và còn 1 câu hỏi nữa nhờ bạn giải đáp giúp. Là năm 2015 cty mình cũng quyết toán thuế, và yêu cầu giảm lỗ 4.5 tỷ vào QT TNDN năm 2016, nhưng bạn kế toán cũ làm không ghi vào khoản mục B4, Và năm 2016 công ty mình lãi 200trieu, năm 2016 cũng quyết toán thuế rồi, Nhưng theo ghi nhận của thuế là hiện tại công ty mình chỉ còn được ghi nhận giảm lỗ 500 triệu.Nhưng mẫu chuyễn lỗ 03-2A/TNDN của mình không trừ được phần thuế yêu cầu giảm lỗ, nên số lỗ chuyển kỳ sau vẫn còn 8 tỷ. Giờ có cách nào mình ghi nhận số liệu thuế yêu cầu giảm lỗ để số giảm lỗ chuyển kỳ sau trên mẫu 03-2a khớp với số của thuế .Xin cảm ơn ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA