hạch toán kế toán cty lắp đặt hệ thống điện

• Thread starter NgaUyen2111
  • Ngày gửi
N

NgaUyen2111

Sơ cấp
10/6/17
11
2
3
29
chào cả nhà, cty mình về lắp đặt hệ thống điện năng lượng mặt trời nhập khẩu hàng về và lắp đặt cho hộ dân dn san xuất kd, mình chưa làm mảng này xin mn chỉ giáo cho mình: cách hạch toán chi phí với ạ. 1 là đưa tất cả vào hàng hóa và xuất theo công trình hạch toán giá vốn doanh thu bình thường. 2 là đưa vào cp nvl, nhân công, sxc kết chuyển vào cp dở dang và hạch toán doanh thu giá thành sản phẩm... cho em cách định khoản với ạ.huhu

Khóa học Quản trị dòng tiền
sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
- Cty tổ chức hạch toán theo TT133?TT200?
- Tên cty là " lắp đặt" thì đây cũng là một dạng sản xuất. Mục đích của hạch toán là giúp bạn hệ thống hóa các chi phí theo khoản mục hay yếu tố nhằm quản lý, theo dõi chi phí. Vì vậy bạn nên làm cách nào thì tùy bạn thôi
+ Cách 1: Dễ hạch toán nhưng không kiểm soát chi tiết được từng hạng mục công trình.
+ Cách 2: Khó hạch toán nhưng kiểm soát được chi tiết chi phí, phân bổ phù hợp cho từng công trình.
Thân!

• Like
Reactions: NgaUyen2111
N

NgaUyen2111

Sơ cấp
10/6/17
11
2
3
29
cty em lại định hướng như này, mn xem giúp em hạch toán với ạ!
cty em mua hàng về lắp đặt hệ thông điện năng lượng mặt trời
+ mua hàng hóa như pin, cáp , sắt thép về.... rồi đi lắp cho khách
+ mua thêm cái sắt ống về thuê gia công để làm khung đỡ
+ cũng có thương mại, bán riêng pin, cáp nữa..
+ lắp đặt thì thuê đội thi công ngta làm theo ý mình
...>thì ko biết là loại hình doanh nghiệp gì và đưa vào tài khoản nào, hạch toán ra sao vì vừa thương mại bán ra ( cái này ít thôi), vừa lắp đặt vừa sản xuất cái sắt ống ra khung đỡ cho khách hàng ( là chính )

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA