THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN NGƯỜI NƯỚC NGOÀI

• Thread starter thuongdan
  • Ngày gửi
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Dạ em chào anh (chị).. Anh (chị) cho hỏi em đọc TT111/BTC thì thấy nội dung như bên dưới, Vậy cho em hỏi trường hợp người ở nước ngoài về Việt Nam ở trên 183 ngày thành cư trú cũng phải khai thu nhập ở nước ngoài tại Việt Nam để đóng thuế ở Việt Nam thì có phải vô lý không ạ trong khi họ không phát sinh thu nhập tại Việt Nam.. Không biết em có hiểu sai không.. EM cám ơn cả nhà ạ
"Phạm vi xác định thu nhập chịu thuế của người nộp thuế như sau:
Đối với cá nhân cư trú, thu nhập chịu thuế là thu nhập phát sinh trong và ngoài lãnh thổ Việt Nam, không phân biệt nơi trả và nhận thu nhập.
Đối với cá nhân không cư trú, thu nhập chịu thuế là thu nhập phát sinh tại Việt Nam, không phân biệt nơi trả và nhận thu nhập.
1. Cá nhân cư trú là người đáp ứng một trong các điều kiện sau đây:
a) Có mặt tại Việt Nam từ 183 ngày trở lên tính trong một năm dương lịch hoặc trong 12 tháng liên tục kể từ ngày đầu tiên có mặt tại Việt Nam, trong đó ngày đến và ngày đi được tính là một (01) ngày. Ngày đến và ngày đi được căn cứ vào chứng thực của cơ quan quản lý xuất nhập cảnh trên hộ chiếu (hoặc giấy thông hành) của cá nhân khi đến và khi rời Việt Nam. Trường hợp nhập cảnh và xuất cảnh trong cùng một ngày thì được tính chung là một ngày cư trú."

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Thế nào là cư trú ? trong 1 năm, anh A ở trên 6 tháng tại quốc gia X thì anh đang sinh sống và làm việc chủ yếu tại quốc gia X mặc dù anh có quốc tịch Campuchia. Tất cả các quốc gia đều muốn giành phần thu thuế về mình, đồng thời phần lớn đều có định nghĩa giống Việt Nam

• Like
Reactions: thuongdan
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Thế nào là cư trú ? trong 1 năm, anh A ở trên 6 tháng tại quốc gia X thì anh đang sinh sống và làm việc chủ yếu tại quốc gia X mặc dù anh có quốc tịch Campuchia. Tất cả các quốc gia đều muốn giành phần thu thuế về mình, đồng thời phần lớn đều có định nghĩa giống Việt Nam
Dạ em cám ơn anh ạ.. "Thế nào là cư trú ? trong 1 năm, anh A ở trên 6 tháng tại quốc gia X thì anh đang sinh sống và làm việc chủ yếu tại quốc gia X".. Dạ cho em hỏi trường hợp ông A là người nước ở trên 6 tháng tại quốc gia X nhưng không phát sinh thu nhập tại quốc gia X chỉ có thu nhập ở nước của ông Campuchia, Vậy phải khai thu nhập ở Campuchia cho quốc gia X để quốc gia X thu thuế TNCN thì em thấy vô lý.. Không biết em hiểu đúng không.. Em cám ơn ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA