Chi phí lắp đặt hệ thống PCCC

• Thread starter Quỳnh Tiệp
  • Ngày gửi
Q

Quỳnh Tiệp

Sơ cấp
5/3/15
4
0
1
37
Anh chị cho e hỏi, công ty em có thuê 1 nhà thầu lắp đặt hệ thống PCCC giá trị 1,4ti. Giờ đã hoàn thánh và nghiệm thu, bên nhà thầu đã xuất hóa đơn GTGT. Theo như em biết hệ thống PCCC là tài sản chuyên dụng nên k được khấu trừ thuế GTGT đầu vào, vậy em có được phép hạch toán toàn bộ giá trị vào TSCĐ không ah? Thời gian khấu hao bao nhiêu năm thì hợp lý ah?
Em xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Anh chị cho e hỏi, công ty em có thuê 1 nhà thầu lắp đặt hệ thống PCCC giá trị 1,4ti. Giờ đã hoàn thánh và nghiệm thu, bên nhà thầu đã xuất hóa đơn GTGT. Theo như em biết hệ thống PCCC là tài sản chuyên dụng nên k được khấu trừ thuế GTGT đầu vào, vậy em có được phép hạch toán toàn bộ giá trị vào TSCĐ không ah? Thời gian khấu hao bao nhiêu năm thì hợp lý ah?
Em xin cảm ơn
TSCĐ chuyên dùng này chỉ áp dụng cho DN nhà nước, có vốn nhà nước...DN tư nhân thì khấu hao thuế GTGT và trích khấu hao bình thường chứ. DN bạn là DN có vốn nhà nước hả?

theanhst92

theanhst92

Cao cấp
26/6/15
253
27
28
31
tính thuế gtgt khấu trừ bình thường và hạch toán vào xây dựng cơ bản để kết chuyển sang tài sản tính khấu hao bình thường. chú ý là mục nhà xưởng kiên cố sẽ có thời gian khấu hao từ 25 - 50 năm.

H

hatr73

Sơ cấp
27/8/18
1
0
1
39
Em xin cảm ơn
Mình cũng mới lắp đặt hệ thống PCCC, mình là doanh nghiệp nhà nước nhưng mình thực hiện theo TT45/2013 và vẫn khấu trừ thuế GTGT bình thường.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA