Chế độ kế toán cho Viện nghiên cứu 100% vốn nước ngoài?

• Thread starter buithuytrang02
  • Ngày gửi
B

buithuytrang02

Sơ cấp
28/8/18
1
0
1
31
Chào anh/ chị,

Em chuẩn bị sang làm kế toán cho Viện nghiên cứu y học 100% vốn nước ngoài. Vì Viện đang trong giai đoạn mới thành lập & chỉ có 1 mình em làm kế toán (em chưa có kinh nghiệm nhiều) và nếu em không nhầm thì đây là Viện nghiên cứu đầu tiên ở VN 100% vốn nước ngoài, nên em đang băn khoăn về chế độ kế toán áp dụng đối với Viện như thế này như. Nếu có mọi người cho em xin tên nghị định/ luật áp dụng.

Mong anh chị giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,711
1,387
113
51
TP.HCM
Chào anh/ chị,

Em chuẩn bị sang làm kế toán cho Viện nghiên cứu y học 100% vốn nước ngoài. Vì Viện đang trong giai đoạn mới thành lập & chỉ có 1 mình em làm kế toán (em chưa có kinh nghiệm nhiều) và nếu em không nhầm thì đây là Viện nghiên cứu đầu tiên ở VN 100% vốn nước ngoài, nên em đang băn khoăn về chế độ kế toán áp dụng đối với Viện như thế này như. Nếu có mọi người cho em xin tên nghị định/ luật áp dụng.

Mong anh chị giúp đỡ.
Em có thể áp dụng 01 trong 02 thông tư 133 hoặc 200 nhé. Về cơ bản, Viện được xem như 01 doanh nghiệp có vốn đầu tư NN như những doanh nghiệp FDI khác về quản lý thuế.

• Like
Reactions: buithuytrang02
C

CJ accounting

Sơ cấp
30/8/18
7
4
3
37
To Buithuytrang02

1. Trang cần xác định cho rõ viện nghiên cứu này hoạc động theo mô hình nào, mục đính của nó là gì mới xây dựng và chọn chính sách kế toán, tài khoản đúng đươc. Viện nghiên cứu có thể là: tổ chức phi lợi nhuận (ở VN rất nhiều, trong BV bệnh nhiệt đới thôi đã có một chục viện nghiên cứu do tổ chức phi lợi nhuận nước ngoài cấp kinh phí hoạt động), viện nghiên cứu có thể là 1 tiền thân của doanh nghiệp...
2. Từ việc xác định đúng mục tiêu, nguồn kinh phí hoạt động, nguồn doanh thu sẽ thu, người cấp kinh phí thì Trang mới có thể xây dựng được hệ thống kế toán cũng như chính sách kế toán. Nếu là viện do 1 tổ chức nước ngoài cấp kinh phí hoặt động phi lợi nhuận chẳng hạn thì bạn không cần xây gì cả, sẽ có người đưa bạn guidebook để bạn làm theo.
3. Cần quan tâm đến thuế TNCN vì các chuyên gia ở đây sẽ có thu nhập cao và phải quyết toán khi viện hết chu kỳ hoạt động về nước.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
  • Like
Reactions: buithuytrang02

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA