XỬ LÝ CÔNG NỢ LÀM LẠI SỔ SÁCH NĂM CŨ

• Thread starter thuongdan
  • Ngày gửi
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Dạ em chào anh (chi). Dạ anh chị cho em hỏi trường hợp làm lại sổ sách (dọn rác) năm cũ 2016, 2017 thì có một số khoản tiền khách hàng thanh toán vào tài khoản công ty nhưng công ty không xuất hóa đơn, cho em hỏi em xử lý khoản tiền này như thế nào ạ, Em nghĩ chỉ có thể đưa vào thu nhập khác (TK 711) à.. Em cám ơn cả nhà nhiều ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
theanhst92

theanhst92

Cao cấp
26/6/15
253
27
28
31
sai luật rồi. :D

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Dạ em chào anh (chi). Dạ anh chị cho em hỏi trường hợp làm lại sổ sách (dọn rác) năm cũ 2016, 2017 thì có một số khoản tiền khách hàng thanh toán vào tài khoản công ty nhưng công ty không xuất hóa đơn, cho em hỏi em xử lý khoản tiền này như thế nào ạ, Em nghĩ chỉ có thể đưa vào thu nhập khác (TK 711) à.. Em cám ơn cả nhà nhiều ạ
Khi QT thuế sẽ bắt bạn xuất hóa đơn bổ sung cho các khoản này và phạt thuế GTGT, thuế TNDN (nếu có) của phần hóa đơn này. Nếu là sổ sách thuế thì bạn cứ để đó hoặc xuất hóa đơn bổ sung, làm lại tờ khai, nộp thuế nếu phát sinh để tránh bị phạt hành chính. Còn là sổ sách nội bộ thì bạn chuyển thành 711 đúng rồi.

• Like
Reactions: thuongdan
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Khi QT thuế sẽ bắt bạn xuất hóa đơn bổ sung cho các khoản này và phạt thuế GTGT, thuế TNDN (nếu có) của phần hóa đơn này. Nếu là sổ sách thuế thì bạn cứ để đó hoặc xuất hóa đơn bổ sung, làm lại tờ khai, nộp thuế nếu phát sinh để tránh bị phạt hành chính. Còn là sổ sách nội bộ thì bạn chuyển thành 711 đúng rồi.
Dạ em cám ơn anh.. Vậy xuất hóa đơn bổ sung ở năm hiện tại tốt hơn chứ anh vì em nghĩ nếu để vậy sẽ bị truy thu và phải bị phạt thêm 20% số truy thu nữa

• Like
Reactions: Phuong_VT
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Dạ em cám ơn anh.. Vậy xuất hóa đơn bổ sung ở năm hiện tại tốt hơn chứ anh vì em nghĩ nếu để vậy sẽ bị truy thu và phải bị phạt thêm 20% số truy thu nữa
Bạn xuất hóa đơn ở năm hiện tại thuế nó cũng căn cứ thời điểm chuyển tiền để quy hóa đơn đó về năm 2016 2017...trừ khi bạn có quan hệ rộng.

• Like
Reactions: thuongdan
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Bạn xuất hóa đơn ở năm hiện tại thuế nó cũng căn cứ thời điểm chuyển tiền để quy hóa đơn đó về năm 2016 2017...trừ khi bạn có quan hệ rộng.
Dạ em cám ơn ạ

hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
Hai hệ thống sổ sách, hiểu sao cho đúng!
Ví dụ phần mềm kế toán Misa cho ta kết quả là hai hệ thống sổ sách, như vậy có đúng luật không? Câu trả lời là đúng, vì mục đích của họ là tất cả chi phí, doanh thu đều được ghi nhận vào phần mềm nhưng những chi phí không đủ điều kiện để trừ khi tính thuế TNDN sẽ bị loại ra trên hệ thống sổ tính thuế nhưng vẫn nằm trên sổ phục vụ quản trị, làm như vậy sẽ giúp tính thuế chính xác hơn. Các bút toán ghi nhận chi phí và doanh thu vẫn đảm bảo bản chất nghiệp vụ. Cuối cùng, nhà quản trị thấy công ty mình lời bao nhiêu (ví dụ lời trước thuế là 20 tỉ, nhưng lại phải nộp thuế TNDN là 5 tỉ, tức cao hơn thực tế 1 tỉ tiền thuế, vô hình chung, đây lại là 1 khoản chi phí; là nhà quản trị, họ sẽ tìm cách để đưa 5 tỉ chi phí không hợp lệ thành hợp lệ một cách hợp pháp cho các năm sau).

Các khoản thu nhập khác, về bản chất là những khoản thu nhập mang tính thời điểm, chớp thời cơ trong kinh doanh và là nơi cung cấp dữ liệu gợi ý cho quá trình xây dựng kế hoạch kinh doanh mới của nhà quản trị. Vậy một định khoản sai bản chất từ doanh thu sang thu nhập khác cung cấp được thông tin gì cho nhà quản trị ngoài vấn đề ta không xuất hóa đơn khi bán hàng. Lợi ích từ không xuất hóa đơn thì ít, nhưng tội danh trốn thuế, gian lận thuế thì hiện hữu ra đó. Giờ bạn muốn làm đúng, thì có thể kê khai bây giờ, xuất hóa đơn bây giờ nhưng phần nội dung vẫn phải ghi là xuất cho quá khứ, tính và nộp tiền cho quá khứ, tự tính phần tiền chậm nộp. Khi bị kiểm tra, tội lúc này của kế toán chỉ là khai sót chứ không trốn, không gian lận.

Kế toán chúng ta không được xem trọng ở nhiều công ty vì chúng ta không cung cấp được những vấn đề đúng bản chất để nhà quản trị ra những quyết định quan trọng. Chúng ta phải làm tốt công việc của mình trước, còn các lãnh đạo có đủ khả năng để hiểu, để áp dụng hay không là phần trách nhiệm của họ.

• Like
Reactions: Sam Thiên

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA