Hóa đơn

• Thread starter Trunganh45
  • Ngày gửi
Trunganh45

Trunganh45

Sơ cấp
6/10/15
11
0
1
28
A/c cho e hỏi ạ: e gặp phải trường hợp như thế này mà ko biết giải quyết như nào:" Bên e có 1 hợp đồng 39tr thuê phòng khách sạn do ng HQ ở nhưng họ ko yêu cầu lấy hóa đơn, tiền đặt cọc chuyển khoản trước là 5tr, còn lại thanh toán TM, ngày 23 họ kết thúc thuê phòng, nhưng đến 30 chị kế toán trưởng bên e ms yêu cầu e viết hóa đơn cho số tiền đặt cọc 5tr." Vậy trong TH này e phải viết HĐ như thế nào ạ

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,258
565
113
31
A/c cho e hỏi ạ: e gặp phải trường hợp như thế này mà ko biết giải quyết như nào:" Bên e có 1 hợp đồng 39tr thuê phòng khách sạn do ng HQ ở nhưng họ ko yêu cầu lấy hóa đơn, tiền đặt cọc trước là 5tr, còn lại thanh toán TM, ngày 23 họ kết thúc thuê phòng, nhưng đến 30 chị kế toán trưởng bên e ms yêu cầu e viết hóa đơn cho số tiền đặt cọc 5tr." Vậy trong TH này e phải viết HĐ như thế nào ạ
Tiền đặt cọc là một khoản tiền mà một bên giao cho bên kia trong một thời hạn để đảm bảo việc thực hiện hợp đồng ( Tại thời điểm nhận tiền cọc chưa cung ứng dịch vụ, chưa thưc hiện hợp đồng )
Trường hợp nếu hợp đồng được thực hiện => tiền đặt cọc sẽ được trả lại cho bên kia hoặc trừ trực tiếp vào nghĩa vụ thanh toán=> không phải xuất hóa đơn với khoản tiền này
Trường hợp bên đặt cọc không thực hiện hợp đồng thì bên nhận đặt cọc ghi nhận tiền cọc là 1 khoản thu nhập khác và cũng không phải xuất hóa đơn

Trunganh45

Trunganh45

Sơ cấp
6/10/15
11
0
1
28
Tiền đặt cọc là một khoản tiền mà một bên giao cho bên kia trong một thời hạn để đảm bảo việc thực hiện hợp đồng ( Tại thời điểm nhận tiền cọc chưa cung ứng dịch vụ, chưa thưc hiện hợp đồng )
Trường hợp nếu hợp đồng được thực hiện => tiền đặt cọc sẽ được trả lại cho bên kia hoặc trừ trực tiếp vào nghĩa vụ thanh toán=> không phải xuất hóa đơn với khoản tiền này
Trường hợp bên đặt cọc không thực hiện hợp đồng thì bên nhận đặt cọc ghi nhận tiền cọc là 1 khoản thu nhập khác và cũng không phải xuất hóa đơn
Nhưng do bên đặt cọc chuyển khoản vào TK ngân hàng của cty r, nếu mình ko xuất hđ có bị coi là trốn thuế ko ạ, mà trong TH nếu xuất hóa đơn thì lại ko ghi nhận đúng ngày thì lại coi là xuất sai thời điểm nên mình ko biết nên làm ntn

Sửa lần cuối:
Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,258
565
113
31
Nhưng do bên đặt cọc chuyển khoản vào TK ngân hàng của cty r, nếu mình ko xuất hđ có bị coi là trốn thuế ko ạ, mà trong TH nếu xuất hóa đơn thì lại ko ghi nhận đúng ngày thì lại coi là xuất sai thời điểm nên mình ko biết nên làm ntn
Bạn phải hiểu tiền đặt cọc thực chất nó là 1 khoản để đảm bảo việc thực hiện hợp đồng giữa 2 bên thôi, Nếu 2 bên đều thực hiện nghĩa vụ của mình thì khoản cọc đó sẽ được hoàn trả cho bên đặt cọc. ( Đứng trên góc độ của bên nhận đặt cọc thì đó có phải là 1 khoản doanh thu đâu, mình nhận xong mình phải trả lại người ta mà )=> tiền đặt cọc dù chuyển khoản hay không cũng không phải xuất hóa đơn nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA