XỬ LÝ HÓA ĐƠN ĐÃ KÊ KHAI SAI TỪ NĂM 2013

• Thread starter huynhvotrang
  • Ngày gửi
H

huynhvotrang

Trung cấp
5/8/15
62
4
8
33
Chào mọi người.
Mình vừa mới nhận việc kế toán tại 1 cty, sau khi rà soát lại chứng từ những năm trước thì phát hiện có 1 số hóa đơn đầu vào đã kê khai nhưng những hóa đơn này không đủ điều kiện để cty sử dụng mà kế toán vẫn kê khai và hạch toán.
Theo thông tư 06/2012/ TT-BTC, có quy định là số thuế GTGT đầu vào khi kê khai, khấu trừ còn sót hóa đơn chưa kê khai, khấu trừ thì được kê khai, khấu trừ bổ sung tối đa là 6 tháng.
Với trường hợp của mình là hóa đơn không đủ điều kiện kê khai mà đã lỡ kê khai thì mình phải xử lý sao ạ.
Mong mọi người chỉ giáo.
Chân thành cảm ơn!.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,258
565
113
31
Chào mọi người.
Mình vừa mới nhận việc kế toán tại 1 cty, sau khi rà soát lại chứng từ những năm trước thì phát hiện có 1 số hóa đơn đầu vào đã kê khai nhưng những hóa đơn này không đủ điều kiện để cty sử dụng mà kế toán vẫn kê khai và hạch toán.
Theo thông tư 06/2012/ TT-BTC, có quy định là số thuế GTGT đầu vào khi kê khai, khấu trừ còn sót hóa đơn chưa kê khai, khấu trừ thì được kê khai, khấu trừ bổ sung tối đa là 6 tháng.
Với trường hợp của mình là hóa đơn không đủ điều kiện kê khai mà đã lỡ kê khai thì mình phải xử lý sao ạ.
Mong mọi người chỉ giáo.
Chân thành cảm ơn!.
Bạn làm lại TK thuế GTGT tháng/ Quý năm 2013 có hóa đơn điều chỉnh giảm. Lập KHBS để giải trình
1. Nếu làm tăng số thuế phải nộp thì bạn nộp thêm thuế. Tính phạt chậm nộp
2.Nếu sau khi điều chỉnh mà vẫn còn thuế GTGT được khấu trừ chuyển sang kỳ sau thì bạn điều chỉnh vào chỉ tiêu 37 trên tờ khai của kỳ này, Không cần tính chậm nộp
II. Đối với thuế TNDN
Bạn phải xem chi phí của hóa đơn đó có đủ điều kiện để tính vào CF được trừ không ( Vì có trường hợp hóa đơn không đủ điều kiện khấu trừ thuế GTGT nhưng vẫn được tính vào chi phí được trừ ). Nếu phải loại chi phí thì bạn lập tờ khai quyết toán thuế TNDN bổ sung năm 2013, tổng cộng các chi phí đó vào chỉ tiêu B4. Nộp thêm thuế và chậm nộp ( Nếu phát sinh )
Không cần làm lại sổ sách vì chi phí đó không được trừ khi tính thuế TNDN nhưng vẫn là CF kế toán

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA