In sổ sách khi làm bằng máy vi tính!

  • Thread starter Võ Dũng Sĩ
  • Ngày gửi
V

Võ Dũng Sĩ

Thành viên sơ cấp
18/8/06
35
0
0
An Giang
#1
Cho mình hỏi? Sổ sách khi làm kế toán bằng máy vi tính:
- Có phải chỉ cần in vào cuối năm tài chính là được, đúng không?.
- Có loại nào phải in hàng tháng không.
Cám ơn!
 
N

nguyen tuong

Thành viên sơ cấp
15/10/04
24
1
3
vietnam
#2
Theo em thì cuối mỗi quý anh nên in tất cả phát sinh của các tài khoản sau đó đóng thành tập và lưu lại.
 
MINA

MINA

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
12/11/03
3,502
108
63
Ninh Thuận
#3
Chào bạn,
Mina tạm trích dẫn hai đọan trong luật kế toán năm 2003. Như vậy có thể kết luận là khi bạn khóa sổ kế toán bạn phải in sổ sách và lưu theo từng loại theo năm.
Với các kế toán hiện nay thường kỳ kế toán được khóa sổ theo tháng. Chỉ trừ trường hợp một số công ty xây dựng xin khóa sổ theo quý do các công trình thường kéo dài thời gian.
Điều 27. Mở sổ, ghi sổ, khóa sổ kế toán
1. Sổ kế toán phải mở vào đầu kỳ kế toán năm; đối với đơn vị kế toán mới thành lập, sổ kế toán phải mở từ ngày thành lập.
2. Đơn vị kế toán phải căn cứ vào chứng từ kế toán để ghi sổ kế toán.
3. Sổ kế toán phải ghi kịp thời, rõ ràng, đầy đủ theo các nội dung của sổ. Thông tin, số liệu ghi vào sổ kế toán phải chính xác, trung thực, đúng với chứng từ kế toán.
4. Việc ghi sổ kế toán phải theo trình tự thời gian phát sinh của nghiệp vụ kinh tế, tài chính. Thông tin, số liệu ghi trên sổ kế toáncủa năm sau phải kế tiếp thông tin, số liệu ghi trên sổ kế toán của năm trước liền kề. Sổ kế toán phải ghi liên tục từ khi mở sổ đến khi khóa sổ.
5. Thông tin, số liệu trên sổ kế toán phải được ghi bằng bút mực; không ghi xen thêm vào phía trên hoặc phía dưới; không ghi chồng lên nhau; không ghi cách dòng; trường hợp ghi không hết trang sổ phải gạch chéo phần không ghi; khi ghi hết trang phải cộng số liệu tổng cộng của trang và chuyển số liệu tổng cộng sang trang kế tiếp.
6. Đơn vị kế toán phải khóa sổ kế toán vào cuối kỳ kế toán trước khi lập báo cáo tài chính và các trường hợp khóa sổ kế toánkhác theo quy định của pháp luật.
7. Đơn vị kế toán được ghi sổ kế toán bằng tay hoặc ghi sổ kế toán bằng máy vi tính. Trường hợp ghi sổ kế toán bằng máy vi tính thì phải thực hiện các quy định về sổ kế toán tại Điều 25, Điều 26 của Luật này và các khoản 1, 2, 3, 4 và 6 Điều này. Sau khi khóa sổ kế toán trên máy vi tính phải in sổ kế toán ra giấy và đóng thành quyển riêng cho từng kỳ kế toán năm.
Điều 13. Kỳ kế toán
1. Kỳ kế toán gồm kỳ kế toán năm, kỳ kế toán quý, kỳ kế toán tháng và được quy định như sau:
a) Kỳ kế toán năm là mười hai tháng, tính từ đầu ngày 01 tháng 01 đến hết ngày 31 tháng 12 năm dương lịch. Đơn vị kế toán có đặc thù riêng về tổ chức, hoạt động được chọn kỳ kế toán năm là mười hai tháng tròn theo năm dương lịch, bắt đầu từ đầu ngày 01 tháng đầu quý này đến hết ngày cuối cùng của tháng cuối quý trước năm sau và thông báo cho cơ quan tài chính biết;
b) Kỳ kế toán quý là ba tháng, tính từ đầu ngày 01 tháng đầu quý đến hết ngày cuối cùng của tháng cuối quý;
c) Kỳ kế toán tháng là một tháng, tính từ đầu ngày 01 đến hết ngày cuối cùng của tháng.
 

Thành viên trực tuyến

  • daongocnam0603
  • xediengiatot
  • KIMTUYEN140517
  • dungpi
  • Vuong Ngoan
  • Hoàng Minh Hà
  • Diepchieunhan

Xem nhiều