Giá thành hàng xuất khẩu theo đơn đặt hàng

• Thread starter Lê Mai Vi
  • Ngày gửi
L

Lê Mai Vi

Sơ cấp
13/9/18
3
0
1
43
Chào Anh/Chị.
Anh/Chị ơi giúp em với, Cty ty em trong tháng có đơn đặt hàng từ nước ngoài (sp bàn, tủ sơn mài). Cty em mua bàn tủ gỗ của đơn vị khác, sau đó mua sơn, hóa chất về cho công nhân gia công ( chà nhám sơn lên bàn tủ có sẵn) ra thành sơn mài. Cty không có định mức cho sp. Khi có đơn thì mua vật liệu về làm vậy em tính giá thành theo phương pháp nào được ah. Em cảm ơn nhiều.
Cụ thể ngày 27/7/18 đơn hàng sơn mài :
1 tủ giá bán 20 triệu
1 bàn giá bán 25 triệu
1 kệ sách giá bán 15 triệu
Hóa đơn đầu vào gồm:
Tủ, bàn, kệ gỗ :20 triệu
Hóa chất: 5 triệu
Giấy nhám: 500 ngàn
nhân công:10 triệu
Ngày 21/8/18 đã xuất khẩu 3 sp trên đi nước ngoài

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Anh/Chị ơi giúp em với, Cty ty em trong tháng có đơn đặt hàng từ nước ngoài (sp bàn, tủ sơn mài). Cty em mua bàn tủ gỗ của đơn vị khác, sau đó mua sơn, hóa chất về cho công nhân gia công ( chà nhám sơn lên bàn tủ có sẵn) ra thành sơn mài. Cty không có định mức cho sp. Khi có đơn thì mua vật liệu về làm vậy em tính giá thành theo phương pháp nào được ah. Em cảm ơn nhiều.
Trong tiêu đề có câu trả lời đó bạn, bạn tính giá thành theo đơn hàng (tập hợp chi phí cho từng đơn hàng và kết chuyển sang giá vốn)
Cụ thể ngày 27/7/18 đơn hàng sơn mài :
1 tủ giá bán 20 triệu
1 bàn giá bán 25 triệu
1 kệ sách giá bán 15 triệu
Hóa đơn đầu vào gồm:
Tủ, bàn, kệ gỗ :20 triệu
Hóa chất: 5 triệu
Giấy nhám: 500 ngàn
nhân công:10 triệu
Tùy chế độ kế toán áp dụng để hạch toán nhưng nhớ chi tiết cho đơn hàng và bút toán giá vốn của bạn sẽ là:
Nợ 632: 95.000.000
Có 154:

• Like
Reactions: Lê Mai Vi
L

Lê Mai Vi

Sơ cấp
13/9/18
3
0
1
43
Dạ cám ơn bạn ah, cho mình hỏi phần nhân công cuối tháng mới tính lương nhân công vậy ngày 21 đã xuất hàng đi thì nhân công này cuối tháng mình mới đưa vô được không ah

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Dạ cám ơn bạn ah, cho mình hỏi phần nhân công cuối tháng mới tính lương nhân công vậy ngày 21 đã xuất hàng đi thì nhân công này cuối tháng mình mới đưa vô được không ah
Bút toán giá vốn thường cuối tháng sau khi tập hợp chi phí mới kết chuyển ghi nhận. Nên việc trên là bình thường.

• Like
Reactions: Lê Mai Vi
L

Lê Mai Vi

Sơ cấp
13/9/18
3
0
1
43
Cảm ơn bạn rất nhiều:)

Xem nhiều