hoạch toán tài sản cố định

• Thread starter phuongbd
  • Ngày gửi
P

phuongbd

Sơ cấp
19/4/18
29
0
1
34
công ty e mới mua chiếc ô tô. Sếp mang về các giấy tờ sau:
1.Hóa đơn GTGT mua xe
2.giấy nộp lệ phí trước bạ
3.hóa đơn lắp đặt phụ kiện mới cho xe
4.hóa đơn bảo hiểm xe
5.phí đăng kiểm, biên lai phí sử dụng đường bộ
Vậy cho e hỏi những mục nào được hoạch toán vào phần hình thành TSCĐ, và những mục còn lại hoạch toán vào những tài khoản nào.Mong a/c hướng dẫn giúp

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phuongbd

Sơ cấp
19/4/18
29
0
1
34
sao không ai giúp e với

binhminhsom

binhminhsom

Ngoan hiền nhất WKT!!! :D
17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!
công ty e mới mua chiếc ô tô. Sếp mang về các giấy tờ sau:
1.Hóa đơn GTGT mua xe
2.giấy nộp lệ phí trước bạ
3.hóa đơn lắp đặt phụ kiện mới cho xe
4.hóa đơn bảo hiểm xe
Vậy cho e hỏi những mục nào được hoạch toán vào phần hình thành TSCĐ, và những mục còn lại hoạch toán vào những tài khoản nào.Mong a/c hướng dẫn giúp

Bạn thấy chi phí nào là để làm nên giá trị của chiếc xe? Chi phí nào là chi phí hoạt động?
PS: Bạn nên đưa ra phương án của mình để mọi người chỉ ra cái nào hợp lý cái nào không thì sẽ ghi nhớ được lâu hơn.
Thân!

P

phuongbd

Sơ cấp
19/4/18
29
0
1
34
Bạn thấy chi phí nào là để làm nên giá trị của chiếc xe? Chi phí nào là chi phí hoạt động?
PS: Bạn nên đưa ra phương án của mình để mọi người chỉ ra cái nào hợp lý cái nào không thì sẽ ghi nhớ được lâu hơn.
Thân!
em sẽ cho phí trước bạ, lắp đặt phụ kiện , phí đăng kiểm phí sử sụng đường bộ sẽ hình thành giá trị chiếc xe.Và hóa đơn bảo hiểm cho vào chi phí hoạt động. mong a/c cho em ý kiến

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
4.hóa đơn bảo hiểm xe
=> Thường thì 2 mục này số tiền ít và phát sinh hàng năm, cho nên mình đưa luôn vào 242 để phân bổ, riêng phí đăng kiểm có vài trăm k cho nên đưa thẳng 642 luôn cho gọn

binhminhsom

binhminhsom

Ngoan hiền nhất WKT!!! :D
17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!
em sẽ cho phí trước bạ, lắp đặt phụ kiện , phí đăng kiểm phí sử sụng đường bộ sẽ hình thành giá trị chiếc xe.Và hóa đơn bảo hiểm cho vào chi phí hoạt động. mong a/c cho em ý kiến
Chi phí số 4, số 5 có thể hạch toán vào chi phí, còn lại tập hợp vào Nguyên giá ok nhé.

P

phuongbd

Sơ cấp
19/4/18
29
0
1
34
dạ e cảm ơn.
Với cho e hỏi thêm trên háo đơn bảo hiểm có phần hàng hóa chịu thuế 10% và phần hàng hóa không chịu thuế thì mình hoạch toán như thế nào ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA