chuyển nhượng quyền thuê tài sản

• Thread starter tuanxitin
  • Ngày gửi
T

tuanxitin

Sơ cấp
15/8/07
31
2
8
thu duc, tp.hcm
Dear anh/chị,

- Công ty em có kế hoạch thuê lại trụ sở của Cty A đang thuê
- Công ty A đang thuê trụ sở của Cty B, thời hạn 15 năm, đã thuê được 3 năm, Cty A bây giờ chuyển nhượng quyền thuê cho bên em là 5 tỷ (đây là những chi phí, và vật dụng mà cty A đã chi ra trước đây), bao gồm:
+ Chi phí tháo dỡ: 100 triệu
+ Nội thất: 3 tỷ
+ Thiết kế và thi công: 846 triệu
+ Đồng hồ 40A, 3 pha: 54 triệu
cho em hỏi:
--> Đẻ tính được vào chi phí hợp lệ, bên em cần gì, đối với khoản nội thất bên em dược ghi nhận là tài sản và công cụ, được trích khấu hao không ?
--> Chi phí thuê nhà bên em có cần ký lại với bên công ty B hay không ?
Trân trọng

Khóa học Quản trị dòng tiền
Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,258
565
113
31
Dear anh/chị,

- Công ty em có kế hoạch thuê lại trụ sở của Cty A đang thuê
- Công ty A đang thuê trụ sở của Cty B, thời hạn 15 năm, đã thuê được 3 năm, Cty A bây giờ chuyển nhượng quyền thuê cho bên em là 5 tỷ (đây là những chi phí, và vật dụng mà cty A đã chi ra trước đây), bao gồm:
+ Chi phí tháo dỡ: 100 triệu
+ Nội thất: 3 tỷ
+ Thiết kế và thi công: 846 triệu
+ Đồng hồ 40A, 3 pha: 54 triệu
cho em hỏi:
--> Đẻ tính được vào chi phí hợp lệ, bên em cần gì, đối với khoản nội thất bên em dược ghi nhận là tài sản và công cụ, được trích khấu hao không ?
--> Chi phí thuê nhà bên em có cần ký lại với bên công ty B hay không ?
Trân trọng
Bây giờ công ty bạn trực tiếp thuê lại của công ty B, hay là công ty A vẫn thuê của công ty B sau đó cho bên bạn thuê lại ???
Bên nào đứng ra cho bên bạn thuê thì bạn ký hợp đồng với bên đó và bên đó phải xuất hóa đơn cho bên bạn
Theo mình để đơn giản cho công ty bạn thì bạn nên ký hợp đồng là thuê trụ sở 12 năm, giá 5 tỷ sau đó đưa vào 242 và phân bổ, đừng tách ra theo kiểu chuyển nhượng các phần như kia thì dễ hạch toán hơn
Đây là ý kiến cá nhân của mình, nếu mà là bên mình mình sẽ làm thế

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Mua bán, quan trọng là thống nhất giá.
Sau đó 2 bên tiến hành ký kết hợp đồng về việc nhường quyền thuê tài sản. trong hợp đồng sẽ ghi rõ ràng những quyền lợi, nghĩa vụ của bên bạn khi thực hiện nhận nhượng quyền;

Nếu vì 1 lý do nào đó, bạn muốn tách rõ tiền thuê với những tài sản đi cùng với diện tích thuê thì bạn làm 1 bảng kê giá chuyển nhượng đi kèm (tài sản gồm những gì, quy cách, chủng loại, tình trạng hoạt động, ...)
Để tính là CP hợp lý: Hợp đồng (chắc chắn rằng bên nhượng lại cho bạn có quyền nhượng lại- để tránh rủi ro sau này)- Biên bản bàn giao tài sản- Hóa đơn GTGT- Chứng từ thanh toán (theo quy định)- Thanh lý Hợp đồng (nếu có)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA