Mua coupon tặng nhân viên dịp trung thu, sinh nhật

• Thread starter Vu Thuy Ngan
  • Ngày gửi
V

Vu Thuy Ngan

Sơ cấp
11/9/18
18
1
3
27
Mong anh/chị giúp đỡ em!
Công ty em đợt trung thu này sếp có mua coupon của BigC để tặng cho nhân viên và tổng giá trị mua coupon đã thanh toán toàn bộ bằng tiền mặt. Mỗi người được coupon 300.000đ. Vậy anh chị cho em hỏi nghiệp vụ này cần các bút toán gì và có cần phải đưa vào Quỹ phúc lợi không ạ?
Em cảm ơn anh/chị!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Mong anh/chị giúp đỡ em!
Công ty em đợt trung thu này sếp có mua coupon của BigC để tặng cho nhân viên và tổng giá trị mua coupon đã thanh toán toàn bộ bằng tiền mặt. Mỗi người được coupon 300.000đ. Vậy anh chị cho em hỏi nghiệp vụ này cần các bút toán gì và có cần phải đưa vào Quỹ phúc lợi không ạ?
Em cảm ơn anh/chị!
Nếu có trong quy chế, thỏa ước lao động của công ty thì hạch toán giảm quỹ. Nếu là khen thưởng do tăng ns, doanh thu thì phải có quy định trong HĐ, quyết định BĐH để ghi nhận vào chi phí nhưng tối đa không quá quỹ lương 1 tháng.

V

Vu Thuy Ngan

Sơ cấp
11/9/18
18
1
3
27
Dạ vâng công ty có quy định tặng thưởng nhân dịp trung thu lễ tết ạ.
Anh/chị cho em hỏi em hạch toán khi mua coupon và tặng cho nhân viên em hạch toán như này được không ạ?
Nợ 3532: 270.000đ
Nợ 1331: 27.000đ
Có 111: 297.000đ
Em cảm ơn ạ!

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Dạ vâng công ty có quy định tặng thưởng nhân dịp trung thu lễ tết ạ.
Anh/chị cho em hỏi em hạch toán khi mua coupon và tặng cho nhân viên em hạch toán như này được không ạ?
Nợ 3532: 270.000đ
Nợ 1331: 27.000đ
Có 111: 297.000đ
Em cảm ơn ạ!
Khoản chi này không được khấu trừ thuế GTGT do trích từ quỹ phúc lợi, thuế GTGT giảm trực tiếp trên 3532.
Bạn xem công văn 4005/TCT-CS.

V

Vu Thuy Ngan

Sơ cấp
11/9/18
18
1
3
27
Khoản chi này không được khấu trừ thuế GTGT do trích từ quỹ phúc lợi, thuế GTGT giảm trực tiếp trên 3532.
Bạn xem công văn 4005/TCT-CS.
Vâng em cảm ơn anh/chị ạ
ko biết em có đọc hiểu sai công văn không nhưng em đọc hiểu thì thấy công văn trả lời vẫn được kê khai khấu trừ bình thường chứ không giảm trực tiếp trên 3532 anh/chị ạ :((
Trích lời cuối công văn "trường hợp doanh nghiệp có khoản chi phúc lợi mà người lao động được thụ hưởng trực tiếp thì khoản chi đó được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế đối với khoản chi có tính chất phúc lợi cho người lao động nếu có đầy đủ hóa đơn chứng từ và tổng số chi không quá 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế theo quy định, đồng thời doanh nghiệp được khấu trừ thuế GTGT đối với những khoản chi phúc lợi tương ứng với khoản tiền được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế nêu trên nếu đáp ứng được các điều kiện về khấu trừ theo quy định"

H

huygia88

Sơ cấp
20/9/18
45
14
8
35
Chào mọi người,
- Liên quan đến vấn đề của bạn Vu Thuy Ngan, mình có xem lại nội dung về tài khoản 353 trong TT200/2014 thì nghiệp vụ đầu tư, mua sắm TSCĐ bằng nguồn quỹ phúc lợi có ghi nhận khấu trừ thuế GTGT đầu vào nhưng lại ghi chú thêm nếu được khấu trừ. Mình chưa hiểu lắm tại sao lại như vậy. Theo mình, chỉ những hoạt động liên quan trực tiếp đến việc tạo ra giá trị gia tăng cho hàng hóa, dịch vụ (đầu ra) của doanh nghiệp thì mới được khấu trừ, còn khi nguồn chi từ quỹ phúc lợi thì mang tính chất là các hoạt động phúc lợi, thưởng tinh thần cho CBCNV trong đơn vị thì không được khấu trừ thuế GTGT đầu ra với GTGT đầu vào của hoạt động này của doanh nghiệp.

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Vâng em cảm ơn anh/chị ạ
ko biết em có đọc hiểu sai công văn không nhưng em đọc hiểu thì thấy công văn trả lời vẫn được kê khai khấu trừ bình thường chứ không giảm trực tiếp trên 3532 anh/chị ạ :((
Trích lời cuối công văn "trường hợp doanh nghiệp có khoản chi phúc lợi mà người lao động được thụ hưởng trực tiếp thì khoản chi đó được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế đối với khoản chi có tính chất phúc lợi cho người lao động nếu có đầy đủ hóa đơn chứng từ và tổng số chi không quá 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế theo quy định, đồng thời doanh nghiệp được khấu trừ thuế GTGT đối với những khoản chi phúc lợi tương ứng với khoản tiền được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế nêu trên nếu đáp ứng được các điều kiện về khấu trừ theo quy định"
Chỉ có các hoạt động giới hạn trong thông tư có mới dc khấu trừ, còn bạn đã trích từ quỹ phúc lợi ra sẵn rồi lấy quỹ đó mua bánh mà khấu trừ thuế GTGT thì hơi ngược.

• Like
Reactions: Yen Huynh
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Chào mọi người,
- Liên quan đến vấn đề của bạn @Vu Thuy Ngan, mình có xem lại nội dung về tài khoản 353 trong TT200/2014 thì nghiệp vụ đầu tư, mua sắm TSCĐ bằng nguồn quỹ phúc lợi có ghi nhận khấu trừ thuế GTGT đầu vào nhưng lại ghi chú thêm nếu được khấu trừ. Mình chưa hiểu lắm tại sao lại như vậy. Theo mình, chỉ những hoạt động liên quan trực tiếp đến việc tạo ra giá trị gia tăng cho hàng hóa, dịch vụ (đầu ra) của doanh nghiệp thì mới được khấu trừ, còn khi nguồn chi từ quỹ phúc lợi thì mang tính chất là các hoạt động phúc lợi, thưởng tinh thần cho CBCNV trong đơn vị thì không được khấu trừ thuế GTGT đầu ra với GTGT đầu vào của hoạt động này của doanh nghiệp.
Có 1 số trường hợp đặc biệt như nhà để xe, trang thiết bị nhà ăn, nhà mẫu giáo tuy là TS phúc lợi nhưng được ghi nhận chi phí và khấu trừ thuế GTGT.

B

bachbum09

Sơ cấp
10/10/17
2
3
3
38
Hehe, cái này là em mù tịt luôn, nên xách dép xin hóng ạ.

V

Vu Thuy Ngan

Sơ cấp
11/9/18
18
1
3
27
Chào mọi người,
- Liên quan đến vấn đề của bạn Vu Thuy Ngan, mình có xem lại nội dung về tài khoản 353 trong TT200/2014 thì nghiệp vụ đầu tư, mua sắm TSCĐ bằng nguồn quỹ phúc lợi có ghi nhận khấu trừ thuế GTGT đầu vào nhưng lại ghi chú thêm nếu được khấu trừ. Mình chưa hiểu lắm tại sao lại như vậy. Theo mình, chỉ những hoạt động liên quan trực tiếp đến việc tạo ra giá trị gia tăng cho hàng hóa, dịch vụ (đầu ra) của doanh nghiệp thì mới được khấu trừ, còn khi nguồn chi từ quỹ phúc lợi thì mang tính chất là các hoạt động phúc lợi, thưởng tinh thần cho CBCNV trong đơn vị thì không được khấu trừ thuế GTGT đầu ra với GTGT đầu vào của hoạt động này của doanh nghiệp.
Có 1 số trường hợp đặc biệt như nhà để xe, trang thiết bị nhà ăn, nhà mẫu giáo tuy là TS phúc lợi nhưng được ghi nhận chi phí và khấu trừ thuế GTGT.
Em cảm ơn các anh/chị nhiều !
Chúc anh/ chị công tác tốt ạ! :D :D

H

huygia88

Sơ cấp
20/9/18
45
14
8
35
Cám ơn anh hocviecchuaxong.

Xem nhiều