Công ty thuê xe ô tô của Giám Đốc

• Thread starter Ngọc Ánh Đỗ
  • Ngày gửi
N

Ngọc Ánh Đỗ

Sơ cấp
14/1/18
11
1
3
30
Chào các anh chị!
Sếp em có chiếc ô tô. Và chuẩn bị có hóa đơn bảo dưỡng tiền vat dc 10tr. Em muốn làm hợp đồng thuê xe của sếp để đưa khoản vat này vào. Vậy mong mọi người giải đáp cho em các vấn đề sau đúng chưa ạ :
- Hợp đồng thuê sẽ công chứng ở phường
- Giá cho thuê là dưới 100tr một năm. Vậy sếp.em chỉ nộp 1 khoản thuế là thuế môn bài, sẽ ko cần nộp thuế GTGT và TNCN.
- Trong HDong e sẽ quy định rõ là CP bảo dưỡng sẽ do công ty chi trả. Vậy CP và VAT của khoản này sẽ là hợp lý
- Công ty sẽ ko dc khấu hao xe ô tô này
- Cuối năm em QT thuế TNCN cho cty thì e cũng đưa phần thu nhập cho thuê xe của sếp vào QT luôn nếu sếp ủy quyền QT
Vì lần đầu nên em chưa có kinh nghiệm. Mong các anh chị hướng dẫn giúp em ạ. Em cám ơn rất nhiều !!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh
Mượn xe/ nhà và thuê xe ô tô / nhà của cá nhân không kinh doanh dưới 100 triệu/ năm
***Căn cứ :
Điều 13 Thông tư 39/2014/TT-BTC
Điều 4, Khoản 25 Thông tư 219/2013/TT-BTC
Điều 7 Thông tư số : 119/2014/TT- BTC ngày 25 / 8 /2014
Điều 03 Nghị định 139/2016/NĐ-CP ngày 04/10/2016
= > Theo đó:
1. Trường hợp cá nhân/hộ gia đình có tài sản cho thuê thì mức doanh thu 100 triệu đồng/năm trở xuống để xác định cá nhân/hộ gia đình Không phải khai, không thuộc đối tượng chịu thuế GTGT và thuế TNCN & Đồng thời cơ quan Thuế không được cấp hoá đơn lẻ.
2. Miễn lệ phí môn bài: Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình hoạt động sản xuất, kinh doanh có doanh thu hàng năm từ 100 triệu đồng trở xuống.

= > 1. Thủ tục thuê xe & mượn xe hoặc thuê nhà mượn nhà

+ Hợp đồng thuê xe/ mượn xe
+ Giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe phô tô (mục đích giải trình quyền sở hữu tài sản của chủ hộ)
+ Bảo hiển xe (nếu có).
+ Giấy chứng minh nhân dân của chủ sở hữu xe/ nhà ở phô tô
+ Những chi phí xăng, dầu phải phù hợp với định mức tiêu thụ nhiên liệu của nhà sản xuất căn cứ: Định mức nhiên liệu + nhật trình xe
+ Chi phí sữa chữa duy tu có hóa đơn chứng từ đầy đủ
+ Chứng từ thanh toán

+…..

• Like
Reactions: Ngọc Ánh Đỗ
N

Ngọc Ánh Đỗ

Sơ cấp
14/1/18
11
1
3
30
Mượn xe/ nhà và thuê xe ô tô / nhà của cá nhân không kinh doanh dưới 100 triệu/ năm
***Căn cứ :
Điều 13 Thông tư 39/2014/TT-BTC
Điều 4, Khoản 25 Thông tư 219/2013/TT-BTC
Điều 7 Thông tư số : 119/2014/TT- BTC ngày 25 / 8 /2014
Điều 03 Nghị định 139/2016/NĐ-CP ngày 04/10/2016
= > Theo đó:
1. Trường hợp cá nhân/hộ gia đình có tài sản cho thuê thì mức doanh thu 100 triệu đồng/năm trở xuống để xác định cá nhân/hộ gia đình Không phải khai, không thuộc đối tượng chịu thuế GTGT và thuế TNCN & Đồng thời cơ quan Thuế không được cấp hoá đơn lẻ.
2. Miễn lệ phí môn bài: Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình hoạt động sản xuất, kinh doanh có doanh thu hàng năm từ 100 triệu đồng trở xuống.

= > 1. Thủ tục thuê xe & mượn xe hoặc thuê nhà mượn nhà

+ Hợp đồng thuê xe/ mượn xe
+ Giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe phô tô (mục đích giải trình quyền sở hữu tài sản của chủ hộ)
+ Bảo hiển xe (nếu có).
+ Giấy chứng minh nhân dân của chủ sở hữu xe/ nhà ở phô tô
+ Những chi phí xăng, dầu phải phù hợp với định mức tiêu thụ nhiên liệu của nhà sản xuất căn cứ: Định mức nhiên liệu + nhật trình xe
+ Chi phí sữa chữa duy tu có hóa đơn chứng từ đầy đủ
+ Chứng từ thanh toán

+…..
Em cám ơn anh nhiều ạ. Bài viết còn trích xuất căn cứ các nghị định, thông tư. Chúc anh một ngày làm việc vui vẻ!

L

Luyenvh

Sơ cấp
2/7/18
1
0
1
31
anh cho em hỏi Nếu như thuê xe của giám đốc thì phải nộp môn bài đúng k ạ, vì lương của giám đốc cộng vào lớn hơn 100tr/ năm ạ. và khoản thuế TNCN có phái trích lại 10% k ạ

Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,258
565
113
31
Bạn tách riêng thu nhập từ tiền lương , tiền công và thu nhập từ cho thuê tài sản ra nha

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA