xuất hóa đơn khoản phải thu theo tỷ giá mua hay tỷ giá bán của NHTM

• Thread starter Phan thị Như Quỳnh
  • Ngày gửi
P

Phan thị Như Quỳnh

Sơ cấp
22/8/18
15
2
3
31
Em chào anh, chị
Em có chút thắc mắc là xuất hóa đơn khoản phải thu theo tỉ giá mua hay tỉ giá bán của NHTM mới đúng?
Em đọc thông tư 200 thì bảo là xuất theo tỉ giá mua, còn thông tư 133 thì thấy là xuất theo tỉ giá bình quân giữa tỉ giá mua và tỉ giá bán.
Mọi người cho e ý kiến với ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huygia88

Sơ cấp
20/9/18
45
14
8
36
Hi bạn Phan thị Như Quỳnh,
Công nợ phải thu ghi nhận theo tỷ giá mua của NHTM nơi bạn mở tài khoản giao dịch nhé.

Thân chào

P

Phan thị Như Quỳnh

Sơ cấp
22/8/18
15
2
3
31
Hi bạn Phan thị Như Quỳnh,
Công nợ phải thu ghi nhận theo tỷ giá mua của NHTM nơi bạn mở tài khoản giao dịch nhé.

Thân chào
em cảm ơn anh nhiều nha.

hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
em cảm ơn anh nhiều nha.
Dùng tỉ giá nào, mua hay bán là câu hỏi rất dễ nhầm. Luật viết ra dựa vào bản chất thực tế mà thôi, có thể suy luận thế này.
- Khi mình bán hàng, thu bằng ngoại tệ, mà ở Việt Nam thì phải chuyển ngoại tệ sang tiền Việt Nam nên mình mang tiền ngoại tệ ra ngân hàng bán lấy tiền VND, ngân hàng sẽ mua lại ngoại tệ nên dùng tỉ giá mua.
- Khi mua hàng, phải dùng ngoại tệ để thanh toán, mà ở Việt Nam thì phải dùng tiền Việt Nam nên bạn phải dùng tiền VND ra ngân hàng mua ngoại tệ để thanh toán, lúc này, ngân hàng sẽ bán ngoại tệ cho bạn nên dùng tỉ giá bán
Tuy thực tế, mình không mua, không bán ngoại tệ vì trong tài khoản ngoại tệ của mình có tiền nhưng do phải quy đổi thành tiền VND lúc ghi sổ kế toán nên giả định là có mua có bán để lựa chọn tỉ giá phù hợp.
Với cách suy luận như vậy, bạn không cần phải nhớ và không sợ sai khi định khoản có liên quan đến tỉ giá.
Chú ý là: khi giao dịch với ngân hàng thì mình dùng thuật ngữ của ngân hàng, ví dụ nói về tỉ giá bán tức là tỉ giá bán của ngân hàng, còn tỉ giá mua thì cũng là tỉ giá mua của ngân hàng. Khi tiền chuyển về tài khoản của mình, ngân hàng báo có trong khi mình lại ghi nhận nợ TK 112 là vì khoản phải trả của ngân hàng sẽ tăng lên, giống như bên doanh nghiệp, khi khoản phải trả tăng lên ghi có TK nhóm 3, bên ngân hàng sử dụng hệ thống tài khoản khác so với bên doanh nghiệp nhưng bản chất nợ - có thì không khác, Ngược lại là báo nợ cũng tương tự vậy thôi.

• Like
Reactions: Lien Nguyen 0505

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA