BÚT TOÁN ĐIỀU CHỈNH

• Thread starter thuongdan
  • Ngày gửi
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Dạ em chào ạnh (chị).. Dạ anh (chị) cho em hỏi cách hạch toán bút toán điều chỉnh năm sai sót vào năm hiện tại. Ví dụ năm 2017 hóa đơn văn phòng phẩm (5.000.000 đ) nhưng kế toán không ghi nhận chi phí hạch toán sai TK (Nợ TK 3388, Có TK 1111), đến năm 2018 Kế toán phát hiện sai sót, hạch toán điều chỉnh vào năm 2018 Nợ TK 421, Có TK 3388.. Dạ cho em hỏi hạch toán điều chỉnh năm cũ dùng TK 421 đúng hay sai ạ (theo em nghĩ thì nên dùng TK 642, vì hạch toán vào TK 421 sẽ làm lệch số liệu trên bảng cân đối tài khoản, và khi hạch toán vào TK 421 đồng nghĩa khoản chi phí này được xem là khoản chi phí doanh nghiệp tự loại).. Em cám ơn nhiều ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Chỉ điều chỉnh 421 nếu là điều chỉnh hồi tố. Thực ra sai sót trên không trọng yếu nên điều chỉnh vào đâu cũng không sao nhưng thông thường với sai sót không trọng yếu thì điều chỉnh phi hồi tố như thể khoản đó phát sinh vào năm phát hiện ra sai sót.

T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Chỉ điều chỉnh 421 nếu là điều chỉnh hồi tố. Thực ra sai sót trên không trọng yếu nên điều chỉnh vào đâu cũng không sao nhưng thông thường với sai sót không trọng yếu thì điều chỉnh phi hồi tố như thể khoản đó phát sinh vào năm phát hiện ra sai sót.
Dạ em cám ơn.. Vậy hạch toán vào TK 642 vẫn được à anh.. Nhưng khi điều chỉnh vào năm phát hiện sai sót thì khoản đó cũng phải loại ra đưa vào chỉ tiêu (B4) trên tờ khai quyết toán thuế TNDN không ạ vì theo quy định thuế chi phí năm nào hạch toán năm đó à anh

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Dạ em cám ơn.. Vậy hạch toán vào TK 642 vẫn được à anh.. Nhưng khi điều chỉnh vào năm phát hiện sai sót thì khoản đó cũng phải loại ra đưa vào chỉ tiêu (B4) trên tờ khai quyết toán thuế TNDN không ạ vì theo quy định thuế chi phí năm nào hạch toán năm đó à anh
Không cần thiết loại ra đâu vì sai sót này không trọng yếu và trong thực tế cơ quan thuế vẫn thường chấp nhận điều này. Nếu có tranh luận thì DN vẫn bảo vệ được chi phí này vì khi đó sẽ chuyển về chi phí năm trước, tổng thể vẫn làm giảm thu nhập chịu thuế (trừ khi DN đang được hưởng ưu đãi thì có thể có khác biệt).

• Like
Reactions: thuongdan
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Không cần thiết loại ra đâu vì sai sót này không trọng yếu và trong thực tế cơ quan thuế vẫn thường chấp nhận điều này. Nếu có tranh luận thì DN vẫn bảo vệ được chi phí này vì khi đó sẽ chuyển về chi phí năm trước, tổng thể vẫn làm giảm thu nhập chịu thuế (trừ khi DN đang được hưởng ưu đãi thì có thể có khác biệt).
Dạ em cám ơn anh.. Vậy thì em nghĩ những bút toán điều chỉnh thì mình nên hạch toán TK 642 (nếu cần thì loại ra chỉ tiêu B4) thì tốt hơn là hạch toán vào TK 4211 (lợi nhuận năm trước) vì có thể làm ảnh hưởng chỉ tiêu trên bảng CĐKT và CDPS.. Em cám ơn anh.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA