Hỏi về khoản ứng trước cho khách hàng nhưng không hoàn thành hợp đồng.

• Thread starter theanhst92
  • Ngày gửi
theanhst92

theanhst92

Cao cấp
26/6/15
253
27
28
31
anh chị cho em hỏi là đơn vị em có ký hợp đồng với một đối tác để lắp đặt một số hạng mục. đơn vị em đã chuyển khoản trước 30% giá trị hợp đồng trước cho khách hàng và phía khách hàng cũng đã lắp đặt máy móc cho bên em. nhưng sau khi nghiệm thu thì không nghiệm thu được do hàng không đảm bảo tiêu chuẩn trong hợp đồng. dẫn đến việc không thống nhất được. và bên khách hàng cũng không xuất hóa đơn tương ứng với phần giá trị bên em đã thanh toán là 30%. vậy anh chị cho em hỏi về hướng xử lý nghiệp vụ trên và xử lý khoản treo nợ 331 do đã ứng trước cho khách hàng và khoản đơn vị em nhận được tài sản nhưng k có chứng từ hóa đơn của tài sản đó. em cảm ơn ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
em cứ để đó. việc xử lý là của giám đốc.
anh dự đoán sếp em sẽ sử dụng máy này.em kiểm tra trong hợp đồng khoản phạt là bao nhiêu?

• Like
Reactions: theanhst92
theanhst92

theanhst92

Cao cấp
26/6/15
253
27
28
31
em cứ để đó. việc xử lý là của giám đốc.
anh dự đoán sếp em sẽ sử dụng máy này.em kiểm tra trong hợp đồng khoản phạt là bao nhiêu?
trong hợp đồng không có mục phạt vi phạm vậy nếu trong trường hợp không hoàn thành hợp đồng mà mình sử dụng máy và bên kia không xuất hóa đơn thfi khoản treo nợ 331 phải xử lý sao ạ. và thuế có hỏi mình về khoản đó không ạ.

hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
trong hợp đồng không có mục phạt vi phạm vậy nếu trong trường hợp không hoàn thành hợp đồng mà mình sử dụng máy và bên kia không xuất hóa đơn thfi khoản treo nợ 331 phải xử lý sao ạ. và thuế có hỏi mình về khoản đó không ạ.

Nếu hợp đồng không bao giờ hoàn thành, đối tác cũng không đến lấy về và công ty dùng luôn thì chỉ cần lập ghi nhận tài sản xây dựng dở dang, hợp đồng để đó.
Mình không đưa vào chi phí khấu hao, chi phí phân bổ của cái máy vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN. Các chi phí liên quan để sử dụng như năng lượng,... thì đưa vào chi phí bình thường.
Lúc này, cái máy này xem như người ta cho mượn, mình bảo quản giúp. Lấy 1 tờ giấy ghi dán lên kí hiệu của cái máy và ghi thêm 1 dòng ở sổ TSCĐ 1 máy đang giữ hộ nhưng không có tiền. Sau này, bạn nghỉ ở đây qua làm công ty khác, người mới vào, nhìn hồ sơ là hiểu để họ ghi nhận cho đúng.
Phần nghiệp vụ của kế toán chỉ mới có theo dõi vào hình thành (tập hợp các chi phí để hình thành tài sản), khi nào xong hoặc có kết quả xử lý mới ghi nhận tiếp được.

theanhst92

theanhst92

Cao cấp
26/6/15
253
27
28
31
vậy là phần công nợ của khách hàng đó vẫn treo nợ đến khi nào hoàn thành được phải không ạ.

hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
vậy là phần công nợ của khách hàng đó vẫn treo nợ đến khi nào hoàn thành được phải không ạ.
Nếu giám đốc của bạn thông báo cho bên kia đến mang về, sau thời gian dài ơi là dài mà không thấy đến lấy, bạn thực hiện xóa nợ vào chi phí khác, xóa tài sản vào thu nhập khác. Còn giờ, hãy để đó nhé!

theanhst92

theanhst92

Cao cấp
26/6/15
253
27
28
31
dạ vâng em cảm ơn nhiều ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA